xin giúp dùm em chòe lửa bị xưng khóp chân

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi axndinh, 23/1/13.

1. axndinh

axndinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    xin giúp dùm em chòe lửa bị xưng khóp chân
    mình thấy khóp chân giữa đùi và chân con ccl nhà mình bị xưng lên, hiện giờ thì chim xù lông, ít hót và nằm bẹp dưới đáy lồng, nhưng vẫn đá tay, ăn uống bình thường. mình không biết làm sao cho em nó mau mau hết. Chim đang căng lửa, tự nhiên lại như vậy pùn wa'. Xin các bậc tiền bối giúp em với. Thank X1000000000

2. axndinh

Thích đã nhận:
    35
    giúp em với các bác ơi. huuhuu...................huhuhuhuhuhuhuhuuhuhu.............

3. phucuongviet

phucuongviet New Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn axndinh's hãy yên tâm , đối với CCL với trường hợp sưng khớp chân có thể là do một số nguyên nhân, nhưng do bạn không cho biết thêm một số thông tin cụ thể hoặc ảnh chụp chi tiết ở chổ sưng của chim, nhưng tựu chung cách chăm sóc tốt nhất là cung cấp cho chim lúc này mồi tươi hằng ngày, tắm nước pha muối tầm 2 muỗng cà phê vào thau tắm , cứ pha muối như vậy tăng lần tắm nhiều hơn trong tuần, và che bớt áo lồng hạn chế chim bay nhảy , tắm nắng bình thường nhưng thời gian rút ngắn hơn mọi hôm. chế độ chăm như thế tố đa 1 tháng chim sẽ bình thường.
    chúc bạn thành công

langque and axndinh like this.
  4. axndinh

Thích đã nhận:
    35
    cảm ơn bạn. mình sẽ làm theo lời bạn. (mình nhớ lại là sau khi đi dợt chim 1 ngày là chim bị như vậy, ko biết có bị kẹt chân ko nữa) cảm ơn bạn, chúc bạn mọi điều tốt đẹp.
    s

5. Pedroledoan

Pedroledoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    308
    Vì bạn không nói rõ về hiện tượng sưng chân nên khó đưa ra được liệu pháp tốt nhất, tuy nhiên sau đây là mấy khả năng: nếu chân chim có vết thương vì lý do nào đó thì việc cần làm là nên sát trùng bằng các loại thuốc kháng khuẩn thông dụng, nhổ các lông mọc xung quanh vết thương, bôi kháng sinh mỡ và dùng băng dính y tế nếu thấy cần, nếu chỉ bị sưng do va chạm hay chân mắc vào đâu đó trong lồng thì không vấn đề gì, sẽ nhanh khỏi thôi, tuy nhiên, theo sự mô tả của bạn là chim rất tỉnh táo, ăn uống tốt thì lại có khả năng là chim bị thiếu Can-xi và bắt đầu giai đoạn ảnh hưởng đến xương khớp, nếu kéo dài sẽ rất nguy hiểm, bạn thử kiểm tra xem đâu là nguyên nhân, nếu chẳng may rơi vào trường hợp thứ 3 thì nên bổ xung ngay can-xi, dạng nước pha vào cóng nước 2, 3 giọt, hoặc chích vào mồi tươi cũng được.

Điều nên chú ý là chim đang yếu về thể lực nên, không nên cho chim tắm, không đứng được thì nói gì đến tắm, nguy hiểm đấy, nếu tắm nắng thì cũng phải che áo lồng 2/3 và chỉ trong dăm phú thôi, treo chim nơi thoáng mát, yên tĩnh và chùm kín áo lồng, cho đến khi chim hồi phục, đồng thời bồi dưỡng thêm các loại mồi tươi, nhất là cá con để bồi bổ cho sức khỏe chú chim.

Vài dòng để bạn tham khảo, chúc may mắn.

langque and axndinh like this.
  6. binhchau

binhchau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    349
    lấy một chút dầu phật linh,một giọt thôi.xoa vào chỗ đau ngày 2 lần là khỏi.

axndinh thích bài này.
  7. tony_phan

tony_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    trời chim mà như người ấy,bạn làm theo cách pha nước muối nhưng tốt hơn là nước ấm ấm tí,và tuyệt đối chùm áo lồng để chim bớt nhảy là mau khỏi chính xác là 2 tuần đó bạn

8. Ngoc to

Ngoc to Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Nội dung.vì bạn không nói rõ.vì sao chim bị sưng chân và sưng ở đâu.bàn chân,ngón hay sưng tòa bộ chân.mình chỉ mấy cách cho bạn v.ae mấy cách như sau.1 là vì cầu đậu làm bằng chất lyệu wa cứng. cho nên chim bị trầy xước.2.là vì chim bay nhảy kh may bị va chạm nan lồng hay trẹo chân.nếu bị 2.trường hợp trên. Thì bạn dùng bã trà xanh hay trà gói nấu lên để hơi nguội,đang còm ấm và cho vào một ít muối biển.và ướp bóp vào chân chim mỗi ngày 2lần sáng tối.và trùm áo lồng lại.bảo đảm kh đến 1tuần lễ chim sẻ khỏi.nếu trúng gió thì bôi vào chút dầu gió.còn vì thyêu kanc thì phải bổ sung lượng kanc như nói trên.

9. Ngoc to

Ngoc to Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Tiêu đề́tryệu chứng dau chân.v.cách chựa trị chim chòe lữa.

Nội dung.vì bạn không nói rõ.vì sao chim bị sưng chân và sưng ở đâu.bàn chân,ngón hay sưng tòa bộ chân.mình chỉ mấy cách cho bạn v.ae mấy cách như sau.1 là vì cầu đậu làm bằng chất lyệu wa cứng. cho nên chim bị trầy xước.2.là vì chim bay nhảy kh may bị va chạm nan lồng hay trẹo chân.nếu bị 2.trường hợp trên. Thì bạn dùng bã trà xanh hay trà gói nấu lên để hơi nguội,đang còm ấm và cho vào một ít muối biển.và ướp bóp vào chân chim mỗi ngày 2lần sáng tối.và trùm áo lồng lại.bảo đảm kh đến 1tuần lễ chim sẻ khỏi.nếu trúng gió thì bôi vào chút dầu gió.còn vì thyêu kanc thì phải bổ sung lượng kanc như nói trên.

10. axndinh

Thích đã nhận:
    35
    xin cám ơn những lời góp ý chân thành của các bạn, chú lửa nhà mình đã khỏe lại rồi, nhưng mình đã chia lại cho 1 người quen rồi, vì bận quá ko có thời gian chăm sóc, chỉ còn lại vài chú than ah. giờ trong nhà lại vắng tiếng lửa buồn quá.huhuhe

11. cacochop

cacochop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    khỏe lại thì tốt rồi, nếu có con nào đó bị như vậy nữa thì bạn không nên thoa dầu nóng vào chân sẽ làm chân sưng to hơn, và không tắm muối vì chẳng có tác dụng chữa vết sưng( do bung gân, trật khớp) mà ngược lại nước muối làm chai thận ảnh hưởng đến sức khỏe của chim, theo mình thì tốt nhất là để chim nơi yên tĩnh tránh bay nhảy nhiều, xuyên phơi nắng, nếu nặng thì bănng một lớp keo vải cắt rãnh để khớp được co giãn tự do, thức ăn không có tính nhiệt, tanh, thuốc thì có thể mua thuốc tan máu bầm, rút mủ cho người cho chim uống, 1/10 liều cho người, uống hai ngày, chút kn bản thân mọi người đừng cười nhé

axndinh thích bài này.