xin giúp em chuẩn đoán bệnh cá

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi buiminhnhut, 29/8/07.

1. buiminhnhut

buiminhnhut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hôm nay tự nhiên sáng sớm vẫn thấy bình thường lúc trưa mở đèn lên thì thấy nó đã đi về nơi xa lắm,em o hiểu nỗi tại sao 5 con cá em nuôi trong 1 hồ ăn giống nhau mà tại sao con này lại chết nữa mà con này lại là con đẹp nhất nhữa chứ xin mấy anh góp ý giúp em với để em còn có kinh nghiệm cho lần sau
    chịu chứng của con này rất rõ rệt là thở gấp nhìn thấy rõ , cá làm biếng bơi và đã o ăn 3 ngày ngoài ra thì em o thấy 1 dầu hiệu thương tích nào cả xin mấy anh giúp em với
    em không biết có phải là do chất lượng nước o nữa nhà em xài loại lọc 5 ngăn của anh TPA ,độ PH dao động 7.5-8.0 ,hồ em nuôi em không có bỏ muối .Nhưng em nghĩ nếu nước có vấn đề thì chác cả đàn phải chết rùi chứ =(( =(( =(( =(( =(( =((

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn nói rõ là cá gì?nuôi chung 1 bầy 5 con cùng loại hay khác loại?chất lượng nước ra sao?thời gian hoạt động của hộp lọc là bao lâu?
    Tuy cùng là 1 loại lọc nhưng có khi cách sắp xếp vật liệu lọc chưa đúng cũng có thể làm cho hệ vi sinh không phát triển.
    1 bầy cá mỗi con có 1 sức chịu đựng khác nhau,khi có 1 con có biểu hiện bệnh như bỏ ăn,thở gấp,lờ đờ thì phải tìm ra nguyên nhân nhằm tránh lây lan những con còn lại.Cá chết cũng có nhiều nguyên nhân khách quan khác nằm ngoài dự đoán như cá bị những chứng bệnh kín không có biểu hiện bên ngoài,cá chịu đựng kém khi môi trường chỉ mới hơi ô nhiễm,chết vì stress,..

3. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    em nuôi ngân long ,em chỉ nuôi 1 cặp ngân long còn lại là 1 cặp cửu sừng và 1 con sấu , hộp lọc của em chỉ có san hô và bông lọc thui ,hộp lọc này em làm cũng được 1 tháng rồi nước thì từ lúc làm tới giờ em chưa thay nước và vật liệu lọc lần nào ,cá chỉ mới có biểu hiện bệnh cách đây khoảng 3 ngày thôi không biết sao nó đi lẹ wa ,em không biết nó có lây cho mấy con kia o nữa .Nếu muốn tránh cho cá không bị lây bệnh từ con kia thì em phải làm sao bây giờ em định thay hết 100% nước (những con cá khác em thây vẫn bình thường vẫn o có chịu trứng giống con trên )

4. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Hồ mới đến giờ mà chưa thay nước lần nào?Bạn nên thay nước thường xuyên rất tốt cho cá & bảo đảm cho môi trường nước được trong sạch khi hộp lọc dù có hiệu quả tốt cũng không thể giải quyết được 100% chất lượng nước.Mỗi lần thay chỉ khoảng 20 đến 30% nên có 1 tỉ lệ muối khoảng 100gr/100 lít.Sau khoảng 8 - 10 lần thay nước có cho muối (1 tuần 1 lần hay 3 ngày 1 lần thay nước ) thì có 2 đến 3 lần thay nước tiếp theo không cho muối.
    Triệu chứng của cá là bỏ ăn,khó thở ngoài ra không còn biểu hiện nào khác thì cũng rất khó xác định nguyên nhân.Chú ý xem trước đó cá có biểu hiện nào khác như nhảy lung tung,lao đầu vào thành hồ...
    Khi chất lượng nước không tốt những cá nhạy cảm,sức đề kháng yếu sẽ tìm cách đào thoát,bỏ ăn,thở gấp,lao đầu mất phương hướng..
    Rồng cửu sừng & sấu hỏa tiễn có sức chịu đựng môi trường nước xấu rất tốt do cấu tạo cơ thể đặc trưng.theo mình nhớ thì bạn mới mua thêm 1 con NL con này không bị vì có thể nó chưa nhiễm độc lâu như con cũ.Bạn xem lại môi trường nước là điều cần thiết lúc này.Nên thay nước 30%/lần.

5. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    thanks anh TPA nhiều em sẽ thay nước hồ thường xuyên để coi có con nào bị nhiễm bệnh không (mà anh ơi con em bị chết là con mà em mới mua về còn con cũ mà nuôi dù bị rụng râu nhưng vẫn khỏe khó hiểu wa) xin cám ơn anh TPA rất nhiều

6. buiminhnhut

Thích đã nhận:
    3
    ah xin cho em hỏi thêm 1 câu nữa là nếu cá có những triệu chứng như trên (thở gấp ,biếng ăn,bơi lờ đờ) vậy thì cách tốt nhất mình nên làm cho cá là gì vậy mấy anh có phải mình cần vớt cá ra 1 hồ khác rùi bắt đầu ...........
    xin mấy anh chỉ em 1 vài biện pháp cơ bản để chữa cá

7. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Chỉ khi gặp trường hợp thật cần thiết thì mới nên chuyển hồ cho cá rồng.
    Cá rồng rất khoẻ,ít mắc bệnh lặt vặt nhưng lại rất đòi hỏi môi trường nước thật tốt.Khi thấy cá có biểu hiện bơi hớp miệng liên tục,râu cong vẹo,bỏ ăn,lừ đừ..thì nguyên nhân chính thường là chất lượng nước xấu.khắc phục bằng cách thay nước là biện pháp đầu tiên áp dụng gần như cho tất cả mọi bệnh nơi cá rồng.