xin giúp gấp về cái hồ

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi tamdylan, 20/2/08.

1. tamdylan

tamdylan Member

Thích đã nhận:
    0
    có người định cho e 1 cái hồ - hồi đó ng ta đuôi cá đĩa - bây giờ e xin về làm hồ thủy sinh
    kích thước 1m2 x 50 x 50 (D x R x C) xung quanh kính 5ly nhưng đáy kính 8 ly
    các pro cho hỏi hồ như vậy thì chơi HTS đc không?nó chịu nổi áp lực nước và sức nặng o
    emd9inh55 đem đi cắt lai bề rộng chỉ con 30 các pro thấy sao?
    xin chỉ giúp em gấp
    Thank you

2. ImT

ImT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Tuy hồ thủy sinh chủ yếu chịu lực ở mặt đáy, nhưng các thành dùng kính 5ly theo mình thì không ổn, không an toàn đâu bạn...ráng tậu cái bể chuyên dùng cho thủy sinh cho an tâm.

3. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cái hồ đó ko chơi TS đc đâu bạn , ít nhất fải là kính 8 ly trở lên thì mới có thể chịu đc áp lực

4. tamdylan

tamdylan Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy ng ta cho cái hồ đó coi như toi - buồn wa - giờ mà đi mua cái hồ thì toi 800k lận
    o có giải pháp nào à

5. tamdylan

tamdylan Member

Thích đã nhận:
    0
    e định mua thêm keo về dán thêm vô cho nó - các pro thấy sao - có đc o?

6. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    bạn cứ thử dổ nước đầy vào xem sao,hồ này đã từng nuôi dc cá dĩa thì mình nghĩ sẽ chịu dc ap lực nước lên các thành 2 bên
    riêng mặt dưới phải dc gia cố sao cho phẳng hoàn toàn( đặt 1 miếng cao su càng tốt ) ÁP LỰC PHẢI DC PHÂN BỐ ĐỀU KHẮP DIỆN TÍCH MẶT DƯỚI,bạn có thể ốp thêm 1 miếng kính cũng đc.
    cách mặt hồ 5cm,bạn phải sử dụng thêm các thanh kính ngang dọc( mỗi thanh rộng ít nhất 7cm-dày ít nhất 5mm) mình ước tính hồ 1m2 sẽ có khoảng 4-5 thanh đặt ngang,2 thanh đặt dọc,dán keo silicon thật chắc,đây là hệ thống giằng giúp hồ ko bị bể theo chiều ngang
    sau đó bạn thử kiểm tra bằng cách đổ 1 lớp sỏi hoặc dá dăm dày 10cm ,sau đó cho nước đầy vào
    chúc bạn thành công

7. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Cứ thử đi bạn ơi, ráng kiếm chỗ kê hồ sao cho thật bằng và vững, hồ mìn hđang chơi cũng 110*45*45 không soa cả, toàn bộ chỉ có 5ly thôi.

8. tamdylan

tamdylan Member

Thích đã nhận:
    0
    thank you các pro
    em cũng muốn gia cố lại dàn kính ở trên nhưng o biết có xấu o - thôi kệ thà xấu 1 chút mà chắc ăn
    các bác cho hỏi luôn , nếu như kích thước hồ như vậy 112x50x50 thì mình xài tất cả bao nhiuê kg phân nền và dùng loại phân nền nào ? bao nhiêu kg sỏi nhỏ vậy

9. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    mình ko tính theo khối lượng nổi,chỉ biết rằng lớp phân dày khoảng 7cm,lớp sỏi dày khoang 7-10cm (hồ 1m2)