xin giúp giải đáp tên cây (khai thác từ môi trường tự nhiên)

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi yamahaj, 4/10/07.

1. yamahaj

yamahaj Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm trước em làm một chuyến dã ngoại, may mắn gặp được nơi có cây thủy sinh nên hái về trồng thử. Tuy nhên, với trình độ newbie, em không thể biết được cái tên chính xác của nó. Hỏi dân địa phương, họ lắc đầu...
    Ảnh đây:
    http://img442.imageshack.us/img442/8271/dsc1578xl3.jpg.
    Mặc dù không biết tên, nhưng chắc một điều: em nó là cây thủy sinh. Bởi vì có đăng ký nhân khẩu thường trú tại đây mà:
    http://img442.imageshack.us/img442/3268/dsc1572hy6.jpg.
    Sau khi mang về nhà, cho vào hồ thì phát triển rất tốt. Cây nảy chồi non; những lá cũ mỏng manh, vàng nhạt giờ đã dày hơn và xanh mướt. Nhìn rất mượt mà:
    Sống hòa mình với các anh em khác:
    Thích nhất là tự ay mình hái về, chăm sóc... Nhưng chỉ chỉ tiếc là chưa làm khai sinh được (chưa có tên mà). Các cao thủ giúp em nhé. Thanks!

Last edited by a moderator: 4/10/07
  2. yamahaj

yamahaj Member

Thích đã nhận:
    0
    Em post ảnh lần đầu, xem thế này đúng là bất tiện. Bác nào vui lòng giúp đưa ảnh trực tiếp lên nhé!

Nếu bác nào cần, em sẽ chỉ điểm cho... :)

3. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    nó thuộc họ nhà giang thảo . ngoài HN gọi là cây ô zô . khi ở nôi trường đã ổn định . lá có hình thù như cây choi lưới
    tương thích với nền nhiều đất sét . ánh sáng TB . trồng ở cảnh bên , hậu cảnh . thường được trồng ở góc bể để che thiết bị . và làm phông nền cho lũa ....

Last edited: 4/10/07
  4. Gene Simon

Gene Simon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Nếu là cây bên phải thì nó thuộc họ Potamogeton,ko nhớ rõ tên.

5. yamahaj

yamahaj Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng là cây ở góc phải đấy các bác ạ. Đem so sánh thì thấy em nó ở... quê và lên xì phố thì khác nhau một trời một vực (Cây còn thế, huống chi là người).
    Lúc hái ngoài tự nhiên rể nó mọc luồn dài thông với nhau từng dây. Về nhà phải cắt thành từng đoạn nhỏ có cành để găm xuống đất. Hiện nay cây cao quá nhanh, thấy rõ từng ngày và đáng ngại là lá trên cùng có xu hướng nhỏ lại, nhọn và dài..

6. vkvk

vkvk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Uhm ,bữa em cũng mới mua đc vài cây này hết 15k trên đường Thành Thái mới mở, ông bán kiu là là lá mía hay lá gì đó, lên hơi lẹ, đúng lá có xu hướng lá ngọn nhỏ nhưng khi nó bám nền rồi thì khoảng cách các đốt ngắn lại à, lá cũng cải thiện hơn

7. se7en8ni9ne

se7en8ni9ne Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu đoán ko nhầm thì đấy là cây choi lá xoán , hôm trước mình cũng mới mua được một cây với giá tương tự

8. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Các bạn ở trên đã cho các thông tin về cây bạn yamahaj là chính xác, AQH xắp xếp lịa theo thứ tự như sau: Cây bạn khai thác tên Việt là: giang thảo, họ ôzo tên la tinh là: Potamogeton crispus, ở Việt nam phân bố khắp Bắc, Trung, Nam, ngoài ra còn 1 loại giang thảo lá nhỏ hẹp dài có nhiều ở Ninh bình.

Cây của bạn mọc nơi nước cạn, hoặc khu vực vừa qua mùa cạn, nên cây thấp và có màu đỏ, ở nơi nước sâu nước chảy xiết nhưng lá bị che lấp ánh áng có màu xanh lục đẹp. Trồng trong bể phát triển nhanh chỉ một vài ngày là ngoi lên tới mặt nước, trong điều kiện dinh dưỡng tốt.

9. yamahaj

yamahaj Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng rồi bác ạ. Cây phát triển nhanh khủng khiếp, chỉ một hai ngày là cành, lá đã ngoi lên khỏi mặt nước. Em phải thường xuyên cá8t tỉa mới đỡ xấu hồ. Lá càng về sau càng nhỏ, nhọn. Có điều những vân lá thì nhìn rá6t đẹp.

Các bác phải mua 15k/cây, trong khi chỗ em muốn hái tùy thích. Bác nào cần, em cho :)

10. swordfish

swordfish Member

Thích đã nhận:
    1
    "hái" ở đâu thế bác chỉ cho em với thanks bác nhiều:x