xin giúp giùm em kỉ thuật nuôi sâu quy....

Thảo luận trong 'Phụ kiện - nghề chơi' bắt đầu bởi tranhuuphuc, 1/5/07.

1. tranhuuphuc

tranhuuphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    ...em có mua vài lon sâu quy về nuôi thử nhưng sao ko thấy sâu quy biến thành con ngài và khoãng hơn 1 tuần là sâu nó chết bốc mùi hôi khó chịu wá...em có mua cám nhuyễn đổ vào cho sâu ăn ko biết có đúng ko?xin anh chị giúp giùm em ạ...cám ơn

2. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
  3. tranhuuphuc

tranhuuphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
  4. blue_sky

blue_sky New Member

Thích đã nhận:
    0
    Trước tiên bạn cần làm 1 cái hộp có 5 mặt kín, 1 mặt trên = luới để cho sâu thoáng khí. Kích thước 40X60 cho 0,3 đến 0,5kg sâu quy. Đổ sâu quy vào và đảm bảo ko bao giờ bị dính nước và pahir luôn luôn thoáng khí (chỉ sơ sẩy nước vào là sâu chết ngay). Bạn có thể cho ăn cám con cò, vỏ quả táo hay bánh mỳ. Ko cho cả quả táo vào đâu nhé vì nhiều nuớc mà sâu ko ăn hết là bị thối đấy. 1 hay 2 ngày sau bạn chỉ cần chờ sâu lột rùi cho chú chim yêu quý thưởng thưc thôi. Hihi! Chúc vui!

5. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Thì phải có thời gian thì nó mới thành được chứ. Mình nuôi rồi chỉ cho ăn cám cò thôi. Kết quả là đang chuẩn bị đón chào lứa thứ 3 rồi.

6. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Sâu của mình nuôi đây
    IMG]http://upnhanh.com/userimages/images/UpNhAnHdotC0M2008111632046yjzjogi1zm25934.jpeg[/IMG]
    Đây nữa.[​IMG]
    Con màu trắng là mới lột sác [​IMG]
    Đây là sâu sau khi đã lột xác thành Quy non.
    Quy mới trưởng thành chuẩn bị đẻ trứng

7. phuoc_nguyen_hn

phuoc_nguyen_hn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Nuôi sâu superworm dễ mà lành hơn nhiều....................

8. **ILI**

**ILI** Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    bạn có thể hướng dẫn cụ thể hơn đc k ? VD như kích cõ chuồng và lượng sâu cho mỗi ngăn, bao h thì tách con nhỏ ra nuôi riêng , vệ sinh chỗ nuôi, phòng bệnh cho sâu ...... thanks bạn trước.

9. tentaikhoan

tentaikhoan New Member

Thích đã nhận:
    1
    Nuôi Supper Worm dễ nuôi hơn. Còn nuôi sâu gạo khó lắm bạn ơi,nuôi được ra quy rồi nhưng quy đẻ được ít trứng lắm vì sâu mình mua của người ta về không chắc là giống tốt đâu.
    Còn muốn thành quy tỷ lệ cao bạn cần Vỗ béo cho sâu 1 thời gian rồi dùng cái rây , sàng hết phân và thức ăn ra. để sâu nhịn đói và yên tĩnh thì sâu sẽ hóa thành quy thôi.

dinhcongphap thích bài này.
  10. chimmoi

chimmoi Member

Thích đã nhận:
    4
    Nuôi sâu qui dễ ko ý mà bạn.mình cung đã thử nuôi cả con superworm,kết quả cũng ok.chỉ có điều khi mới tập nuôi thì rất mất thờii gian.
    Nuôi sâu quy bạn cho nó vào 1 cái hộp hay cái khay có nắp đục lỗ bên trên.bạn cho quy ăn bỏng ngô hoặc bỏng gạo "món khoái khẩu của nó đấy" vì nó là bọ gạo mà.cho nó ăn thêm carrot để bổ sung nước và vitamin (tránh hiện tượng thiếu nước chúng sẽ ăn thịt nhau). cách độ 1-2 tuần bạn sàng phân của chúng ra bằng 1 cái rổ thưa (chỉ phân rơi xuống).sau đó bạn lại đổ bọ quy vào vị trí cũ,còn phân quy bạn cho vào 1 hộp riêng (thiết kế như hộp nuôi quy). Để 2-3 ngày,ấu trứng sẽ nở ra trùng sâu non (vì nuôi quy tập thể nên khi ss, trứng sẽ rơi lẫn vào phân). bạn cũng cho sâu non ăn như nuôi quy bố mẹ.có thể cho sâu ăn thêm chút thịt thái nhỏ hoặc lòng đỏ trứng gà luộc chín để bổ sung protein cho sâu mau lớn (cho lượng vừa phải đủ ăn thôi).
    Qua vài lần lột xác sẽ cho ra sâu trưởng thành dài cỡ 6-70mm. Lúc đó bạn có thể lấy sâu cho vật yêu của mình thưởng thức hoặc nếu muốn nhân giống ra thì bạn cứ để nguyên cho sâu trưởng thành lột xác thành con ngài,rùi con ngài lột xác thành con quy. Công đoạn nuôi sâu quy cũng đơn giản vậy thôi,quan trọng là bạn có thời gian. Sâu quy nuôi được với số lượng cá thể lớn trên cùng 1 diện tích nên sẽ cho ra số lượng lớn cá thể sâu con.
    Chúc bạn thành công.

Nuôi sâu qui dễ ko ý mà bạn.mình cung đã thử nuôi cả con superworm,kết quả cũng ok.chỉ có điều khi mới tập nuôi thì rất mất thờii gian.
    Nuôi sâu quy bạn cho nó vào 1 cái hộp hay cái khay có nắp đục lỗ bên trên.bạn cho quy ăn bỏng ngô hoặc bỏng gạo "món khoái khẩu của nó đấy" vì nó là bọ gạo mà.cho nó ăn thêm carrot để bổ sung nước và vitamin (tránh hiện tượng thiếu nước chúng sẽ ăn thịt nhau). cách độ 1-2 tuần bạn sàng phân của chúng ra bằng 1 cái rổ thưa (chỉ phân rơi xuống).sau đó bạn lại đổ bọ quy vào vị trí cũ,còn phân quy bạn cho vào 1 hộp riêng (thiết kế như hộp nuôi quy). Để 2-3 ngày,ấu trứng sẽ nở ra trùng sâu non (vì nuôi quy tập thể nên khi ss, trứng sẽ rơi lẫn vào phân). bạn cũng cho sâu non ăn như nuôi quy bố mẹ.có thể cho sâu ăn thêm chút thịt thái nhỏ hoặc lòng đỏ trứng gà luộc chín để bổ sung protein cho sâu mau lớn (cho lượng vừa phải đủ ăn thôi).
    Qua vài lần lột xác sẽ cho ra sâu trưởng thành dài cỡ 6-70mm. Lúc đó bạn có thể lấy sâu cho vật yêu của mình thưởng thức hoặc nếu muốn nhân giống ra thì bạn cứ để nguyên cho sâu trưởng thành lột xác thành con ngài,rùi con ngài lột xác thành con quy. Công đoạn nuôi sâu quy cũng đơn giản vậy thôi,quan trọng là bạn có thời gian.
    Chúc bạn thành công.

Last edited: 6/4/10
  11. trungyenld

trungyenld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    bác cứ cho vào hộp đục lỗ đẻ ngăn lanh thì vô tư luôn

12. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Dụng cụ bạn cần là 01 cái xô hoặc thùng nhựa khoảng 20 lít bằng nhựa hoặc bằng gỗ (theo mình thì bằng gỗ là tốt nhất) có nắp đậy kín nhé ( rên nắp nên đục nhiều lỗ nhỏ để cho thoáng khí), sau đó bạn ra các quán bán nước mía xin họ các bã mía mà họ đã vắt hết nước, bạn đem về và cho vào thùng sau đó bạn cho thêm vào thùng khoảng 4 dến 5 con cá khô (cá khô cần phải đập ra cho xốp và mềm) hoặc đầu cá cũng được và công thêm 01 lon cám con cò (loại dùng cho gà con) sau đó bạn cho 0.5 lon sâu quy vào. Đậy kín nắp thùng và để vào chỗ tối nơi có nhiệt độ khoảng từ 26, 27 độ C. Khoàng 01 tháng sau bạn gỡ nắp thùng ra và xem bạn có ngạc nhiên không? Nó sẽ nở ra rất nhiều con quy mẹ. Mình đã làm thành công và hiện đang tự cung tự cấp cho 10 em lữa ở nhà ( vì mình tự nuôi lữa đẻ mà...he.he). Nếu cần bạn có thể liên lạc theo địa chỉ email của mình "thachson83@yahoo.com". Chúc bạn thành công. Thân

13. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    cho e hỏi HN chỗ nào bán sâu quy ?e đi tìm mãi mà chỉ thấy superworm thui .

14. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    làm ơn cho em hỏi, hiện người ta bán sâu lớn bằng chiếc đũa, sâu gạo nhỏ em biết rồi, sâu đó chắc là supper won gì đó em k rành nhưng em muốn hỏi nó ăn thức ăn gì, có thể nuôi đẻ như thế nào, mong làm ơn chỉ dùm thành thật biết ơn...vì em vùng sâu vùng xa muốn mua phải 350.000/ kg sâu lớn, sâu gạo 1lon 25.000 + tiền xe ôm 10.000 = thành ra 35.000/ lon.....Nên rất muốn nuôi sâu, vì mua cũng khó khăn, em pải đi lên TP Cà Mau cách nhà 60km về luôn 120km mới có sâu, sâu nhập ở TP Hồ Chí Minh nhiều khi có tiền mua cũng ko có vì số lượng có hạn.

15. dinhcongphap

dinhcongphap Member

Thích đã nhận:
    41
    nó ăn cám gà đó anh.cho nó ăn thêm trái cây để bổ xung nước(táo,cả rốt,...cắt mỏng,vừa.)nuôi nó thì anh mua ống nhựa 27 về cưa ra tùng ống chiều cao sao cho sâu k leo lên đc là ok.lấy giấy nhám chà 2 đầu ống vừa cưa cho bằng rồi lau sạch.tìm 1 cái j đó có mặt phẳng( e thì chơi lun tấm ván)lấy keo 502 bôi quanh 1 đầu ống và dán lên tấm ván đó theo phương thẳng đứng.bắt sâu bỏ vào đó mỗi con mỗi ống,k cho ăn uống j hết để vào nơi yên tĩnh và tối sâu sẽ từ từ lột xác thành con j trắng trắng trông i như chết rồi lâu lâu chỉ ngoe ngẩy cái đuôi.cứ để như vậy thêm thời gian nữa nó sẽ nở thành con bọ.con bọ sẽ cứng cáp sau 24-48 tiếng đồng hồ.lây ra cho vào thùng đen ra chỗ sáng,thoáng mát nhưng k đc có nắng.cho vào thùng vỉ trứng giấy hay j đó cho sâu đẻ lên đó,cho thức ăn vào để sau con ăn.nhớ là giai đoạn này con bọ chỉ uống nước k thèm ăn nên phải thây thức ăn chứa nước liên tục.2 ngày 1 lần.cứ để y như vậy k làm j hết chỉ cho ăn thôi.sâu đẻ trứng lên vỉ đó rồi tự nở.
    đơn giản k.hiiiiiii nói vậy chứ mình cũng đang nuôi thử thôi mới nở ra đc con trắng trắng.có j thắc mắc thì anh gọi cho e qua số 0905 698 368 mặc dù mới nuôi thử nhưng em sẽ có gắn hết sức,biết j thì chia sẻ để anh khỏi phải tốn công lên tận thành phố.thân chào nhé.chúc thành công.

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:14 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:11 AM ----------

à anh nuôi sâu nhỏ thì dùng ống 21 thôi nhé (ống nuớc nhựa apv j đó)e đang nuôi sâu nhỏ.