Xin giúp lính mới

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi kieuanh, 12/6/12.

1. kieuanh

kieuanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    E yêu lan đã lâu nhưng giờ mới quyết tâm xông pha vào cánh rừng lan mê hoặc này...
    E thấy giò này đẹp quá mà tay bán nói là long tu Lào nhưng e ko biết có loại long tu nào lá to dày như cánh tay trẻ con ấy, mà e đúng là con gà béo, mua đc về mấy ngày thấy nó đang vàng lá, tại e để nó phơi nắng hay tại nó ko mọc rẽ sắp chết hả các bác.

2. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Hình như do nắng nhiều mà thiếu nước. Cây chưa bám rễ bạn nên đẻ trong mát tí

kieuanh thích bài này.
  3. kieuanh

Thích đã nhận:
    118
    Bạn cho minh hỏi tên cây này là gì nhé để mình tìm xem hoa cua nó như thế nào. Mình cho nó vào nhà tắm tưới b1 có ổn ko bạn?

4. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Không nhìn thấy hoa nên mình cũng chẳng biết tên bạn à! Mình chơi tài tử mà, không chuyên như các bác ấy. Còn cái vụ nhà tắm thì không biết nhà tắm của bạn sáng cỡ nào, thoáng ra sao, ẩm bi nhiêu?... nên cũng khó nói

kieuanh thích bài này.
  5. xXxkenshixXx

xXxkenshixXx Active Member

Thích đã nhận:
    114
    nhìn thì thấy giống loại này nhưng không biết phải không ,lá thì mình thấy giống lắm

kieuanh thích bài này.
  6. kieuanh

Thích đã nhận:
    118
    mình cũng nghĩ là giống đai trâu quá nhưng lá nó to và dầy khủng khiếp. còn vụ ra hoa thì e mình ko thể có hình hoa vì xem ra e nó đã vàng da toàn tập rồi :(
    Có vài chậu lan trong nhà thật vui và hạnh phúc yêu đời, nhưng trồng lan mà ko có kinh nghiêm như mình, ko hiểu cây muốn gì cần gì thì lại thành sat thủ giết cây, làm giàu cho mấy nhà bán lan và tự dưng bị các cụ ca cẩm là rước củi về treo đầy nhà....đại loại như vậy

Last edited: 16/6/12
  7. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    Theo kinh nghiệm vài tháng chơi lan của mình thì những người mới chơi nên mua những cây đã trồng ổn định tại các nhà vườn , nhất là những loại lan ( công nghiệp ), vì khi mua lan tại các nhà vườn bạn có thêm một vài người thầy về trồng lan mà kinh nghiệm phải trả bằng ngân lượng rồi , nuôi trồng một thời gian khoảng vài tháng là bạn đã có được một chút vốn nghề về chủng loại mình ưa thích và trồng cây nào chắc ăn luôn cây đó

8. xXxkenshixXx

xXxkenshixXx Active Member

Thích đã nhận:
    114
    bác nói đúng đấy MAVOI , cây công nghiệp dễ thì rất dễ nhưng khó cũng rất khó ,qua vài tháng chơi cây công nghiệp chắc chằn bạn sẽ có dc kinh nghiệm vốn có ... ! mình thí bắt đầu từ lan rừng nhưng cũng nhờ cây công nghiệp mà có được vốn luyến về lan cho đến ngày hôm nay ...!

kieuanh and vinhlisheng like this.
  9. kieuanh

Thích đã nhận:
    118
    Mình thấy quan trọng nhất vẫn là ko gian treo lan. Thoáng mát ko, độ ẩm và ánh sáng , cách tưới tắm nữa chẳng hạn. Mình đúc rút ra từ việc mình đã làm khô như củi 1 số giò lan rừng. Ko phải cứ lan rừng Tam Đảo mang xuống Vĩnh Yên là sống qua đc 1 mùa lá rụng

10. Nup

Nup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    280
    Theo kinh nghiệm của em,để tránh tình trạng lấy lan làm củi và làm giàu cho kẻ khác,ngoài cách bố trí dàn lan,ánh sáng,độ ẩm cũng như chế độ dinh dưỡng,thuốc trừ bệnh cho cây thì đã có rất nhiều bài viết từ các diễn đàn khác nhau e không đề dám đề cập tới.Nhưng e có 1 ít kinh nghiệm khi mua lan rừng về trồng:lan khi được đưa từ rừng về chắc chắn cây sẽ rất yếu,chưa kể bị dập lá,gãy ngọn,khô rễ....và mang vô số nấm và vi khuẩn và vi rút gây hại.Nên trước tiên cần phải cắt tỉa loại bỏ những lá vàng,khô,già,những thân cây bị gãy dập,già yếu,và rễ cây(để lại chừng 5-7cm đối với loại rễ cỏ,10-15cm đối với dòng rễ gió) ;Kế tiếp,treo ngược cây lên để vào nơi thoáng mát và có độ ẩm sau đó phun thuốc trị nấm và bệnh hại cho cây cũng như tránh lây l -2qua nhưng giò lan cũ;Cuối cùng phun B1 hay 30-10-10 liên tục trong vòng 5-7 ngày(Nhớ phun với mật đọ 1-2 lần/ngày vào lúc sáng và chiều) sau đó cách khoảng phun 7-10 ngày/lần.Các bác sẽ thấy cây sẽ nhanh xanh lại và ra rễ trong vòng 7-10 ngày.Lúc đó mình đã có thể trồng vào chậu hay ghép gỗ tùy sở thích của mỗi người.
    Đây là kinh nghiệm của e.Bác nào thấy không đúng hoặc sai chỗ nào xhỉ giúp e nhé.

stallion, kieuanh and xXxkenshixXx like this.
  11. kieuanh

Thích đã nhận:
    118
    nhà mình còn giò lan này mà mình ko biết tên, chỉ biết là Hoàng thảo, các bác giúp tí :)