xin giúp mình chút

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi songca, 8/9/08.

1. songca

songca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    mình vừa mua mấy em bông xanh và rắn xanh về ,kích thước cá (10-11 cm),khi thả vào hồ thì mấy em đổi màu,mình nghỉ là cá sợ nên không để ý.Hôm sau mình thấy trên đầu chúng có những lỗ nhỏ li ti,vài em đi phân thành một sợi màu trắng.Mình cho metro vào được ba ngày rùi thì thấy cũng bớt nhưng cá ra nhớt nhiều lắm làm nước chuyển qua nâu.Đ
    ồng thời thấy mấy em mắt hơi đục nên mình cho vào hồ kích thước(110x45x40) 2 viên tetra,vì cho cá nhịn ăn đã gần một tuần nên hôm nay mình thay nước 50% và cho cá ăn.thấy chúng ăn nhiều lắm,vây kỳ căng nhưng mình vẫn xậm màu và đầu vẫn còn mấy cái lỗ nhỏ li ti,và mấy em lâu lâu lại gần nhau và rung rung kỳ.xin các bô lão cho mình hỏi cá mình như vậy có cần cho thuốc nữa không?và nếu cá hết bệnh thì mấy cái lỗ nhỏ đó có mất ngay không hay là từ từ mới mất.
    xin cảm ơn các bác trước..

2. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Theo Kitax bạn chỉ cần giữ nước sạch, nhiệt độ ổn định khoảng 29-30oC là ok, cần thì cho thêm tí tetra sát trùng nước + tí cloraphenicol dành cho mấy em đục mắt. Còn mấy em lại gần nhau mà rung rung có thể là tụi nó bắt cặp và .. muốn đẻ !. Chúc bạn thành công, nhớ đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng :devil: Thân, Kitax

3. songca

songca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cảm ơn anh kitax nhiều ,hôm nay thấy chúng ăn lại em cũng mừng,nhưng đầu chúng còn mấy cái lỗ nhỏ,vậy có sao không anh.xin anh giúp dùm.thank anh nhiều