Xin Giúp Mình Làm Mếm Nước

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi KiepSau, 4/11/07.

1. KiepSau

KiepSau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cháo các bạn#:-S .Hiện mình đan có trong tay than hoạt tính và men vi sinh và san hô,và mình bỏ 2 thứ vô chung,men vi sinh thì bỏ ngoài hồ,than thì bỏ trong hộp lọc.Nhưng không biết nó làm cho mếm nước được không.Xin giúp đỏ về phần này,và việt bỏ san hô vậy có tốt cho cây và cá không.:(

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Theo mình biết thì than hoạt tính & men vi sinh không ảnh hưởng PH, san hô thì làm PH tăng ( ngược với ý muốn của bạn là giảm PH ). Bạn nên thay san hô bằng nham thạch trong hộp lọc.
    Còn làm mềm nước thì ngoài dung dịch làm mềm nước ra mình không biết cách nào cả.

3. KiepSau

Thích đã nhận:
    2
    xin bạn cho biết về công dụng nham thặch,và dung dịch nó có mắc lắm không.................................

4. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Nham thạch không phải là dung dịch mà là một lại khóang giống như xỉ than.Tiền thân của nó là tro núi lửa.loại này rất được nhiều người ưa chuộng vì nó có một số công dụng là trộn với nền làm cho đất nền xốp,cây dễ bén rễ,không bị bó nền.Ngoài ra nham thạch còn là môi trường lý tưởng cho vi sinh vật có lợi cho nguồn nước trong bể,làm cho nước trong hơn.Một số chất khoáng và vi lượng trong Nham thạch có tác dụng kích thích cho cây phát triển tốt...người ta dùng NT để làm giá thể cho cây TS và thủy canh
    Tôi không biết ở SG giá tjhees nào ở HN thì rất rẻ.Khoảng 2-4k/kg
    Chúc bạn có nhiều niềm Vui và thấy ở ABV nhiều điều bổ ích !

5. KiepSau

Thích đã nhận:
    2
    thì ra là vậy,nham thặch mua về bỏ chung với rể cây.Nhưng bạn cho mình hỏi thêm than hoạt tính và phèn nhôm 1 trong 2 thứ đó thứ nào là làm cho nước mềm đi

6. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Làm mềm nước , theo tôi hiểu thì rất phức tạp và bản thân tôi cũng băn khoăn.Có rất nhiều cách làm mềm nước chủ yếu tập trung ở 3 phương pháp là LÝ Hóa Sinh.Vấn đề này bạn hỏi , tôi vẫn còn hạn chế .Tuy nhiên ,tôi chưa thấy ai làm mềm nước bằng phen cả .Bạn đọc thêm các bài viết khác ở trên diễn đàn nhé.Mọi người sẽ hướng dẫn bạn tận tình. Chúc Vui !

7. KiepSau

Thích đã nhận:
    2
    mình cám ơn mấy bạn nha,chắc không làm mềm nước nỏi,kiểu này phải mua 1 máy RO thôi,mà mắc quá.giờ chắc nghỉ chơi luôn quá chỉ nuôi cá la hán thôi

8. planti

planti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    làm jì mà bi quan đến thế hả bạn. Bạn ra tiệm bán thiết bị xử lý nước, nói mua 1 ký hạt nhựa trao đổi Ion,hỏi mua luôn cái bao,hoặc hộp để chứa nó. Đem về khi cần sử lý nước cứ thả nó vào hồ,( ý quên cho 1 ít vào thôi), Tùy theo độ cứng nước mà xơi, thông thường xài chỉ 50 gram là quá đủ. 1 kg khoảng 30k thui.:laughing:. Trong diễn đàn anh vinh rau có chế thiết bị làm mềm nước rất rẻ tiền bạn vào tham khảo đi