Xin giúp mình thiết kế 1 bể treo tường!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi thayboi, 20/3/08.

1. thayboi

thayboi Member

Thích đã nhận:
    0
    hiện nay, mình vừa làm 1 hồ 60x12x40(dài, rộng,cao).
    mình rất thích cá betta, nên sẽ nuôi 1 con trong hồ.
    mình là 1 người nghiệp dư, chỉ thích làm 1 hồ chưng cho đẹp, không cần cầu kỳ và phức tạp về bố cục, và ko mún rườm rà nhiều về vấn đề thay nước(hạn chế tối đa), dụng cụ lỉnh kỉnh. vì mình treo bể ngay trên đầu màn hình vi tính...và xin hỏi mọi người:
    1) mình để hồ trên gác, buổi trưa khá nóng, liệu có ảnh hưởng gì không?
    2) mình nên trồng loại cây nào trong hồ?
    cây nào mà dễ trồng, chậm phát triển, và dễ tìm dễ mua nữa.
    3)bao nhiêu ngày thì cho cá vô là được?
    4)với diện tích hồ như vậy, lượng phân, sỏi nên là bi nhiêu? để tránh tình trạng ô nhiễm.
    5)đèn, máy lọc nên chọn loại nào cho phù hợp?
    và cuối cùng, xin cho biết về tên, giá tiền, các dụng cụ, rong rêu cần có. xin chân thành cảm ơn các bạn.

2. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Mình thấy bạn để hồ trên máy vi tính là hơi bị liều,hay nhất là tìm chổ khác,hồ bạn nuôi cá hay trồng cây thì ít nhất 1 tuần bạn phải thay nước 1 lần, bạn hãy cân nhắc kỹ trước khi làm nha,còn bạn dùng nền tự trộn thì chả tốn bao nhiêu cả với kích thước của bạn, theo mình rộng có 12cm thì hơi khó set up, đánh đèn, dùng lọc... Bạn hãy suy nghĩ kỹ, vài lời góp ý có gì không phải mong bạn đừng buồn nha

3. thayboi

thayboi Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn bạn nhiều. mình đã thấy một cái bể tương tự, mình cũng không có ý định là sẽ làm 1 cái bể lộng lẫy, mà chỉ làm 1 cái bể cực kỳ đơn giản ( thậm chí nhìn nó giống bể cá hơn là bể thủy sinh nuôi cá ^^). mình muốn có 1 cái nền, trồng vài loại cây thủy sinh dễ sống và chậm phát triển để khỏi phải cắt tỉa thường xuyên, có 1 ít phân cho các loại cây sống lâu, 1 bộ lọc nước để ít phải thay nước. và như 1 số câu hỏi ở đầu chủ đề, một lần nữa mong các anh em giúp đỡ. cảm ơn

4. hoang2968

Thích đã nhận:
    767
    Nếu em đã quyết định thì em có thể qua nhà 2 bạn này nhờ tư vấn và tham khảo về hồ của 2 bạn này nha :
    - KHÁNH , nick: flowersea , ĐT:0938 391 301
    - TIÊN , nick: tien378 , ĐT; 0918 377 255
    chúc bạn nhanh có hồ nha

5. thayboi

thayboi Member

Thích đã nhận:
    0
    cam ơn anh! em sẽ liên lạc với hai bạn này!!!!!!!!!!!

6. thayboi

thayboi Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi, em mún dùng phân ada để setup hồ treo tường nhà em. dài65 x ngang 11 x cao 40. vậy em phài setup thế nào? bao nhiêu phân là đủ, em mún trồng 1 vài loại cây đơn giản thôi(ko cần pro). và các anh có thể hướng dẫn cụ thể được không ạ? đây là các bước em định làm:
    1)rải phân nền ada( bao nhiêu thì em chưa biết - chờ các anh hướng dẫn, em mún nước trong trong tí xíu)
    2)rài sỏi cao khoảng 5cm (sỏi nào màu sáng, sử dụng lâu mà sạch sẽ ko bị rêu?)
    3)có cần phải đổ nước vào ra vài lần cho trong không?
    4)cắm cây vào( em chưa có cây nào cả, mình tìm ở đâu đây,em ở biên hòa,đồng nai)
    5)cho cá vào, em nuôi cá betta( có cần phải đợi vài ngày mới cho cá vào không?)
    và 1 số câu hỏi thêm: em nuôi trên gác, nhiệt độ chac trên 30độC. có bị sao không?
    em nêu sử dụng lọc như thế nào? càng gọn, càng đơn giản càng tốt.
    vời kichthu7o71c hồ em, nên sửdung5 đèn loại nào?
    giải quyết tất cả vấn đề này lqa xong rùi phải không ạ. mong các anh chỉ dẫn,em cảm ơn nhiều.

7. dieptieu

dieptieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn cứ chịu khó đi dạo, tham khảo trên diễn đàn, có các bài viết giải thik toàn bộ thắc mắc trên của bạn đó. Chúc bạn sớm có hồ đẹp! vào đường link dưới đây tham khảo nhé!http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=31923

8. thayboi

thayboi Member

Thích đã nhận:
    0
    cho mình hỏi thêm: hồ của mình, trộn bonbon và sỏi 3 màu, sau dó thêm 1 lớp cát trắng. tổng cộng nền tùy chỗ cao thấp từ 8-11cm. vậy liệu có bị ảnh hưởng gì không? có bị thúi nền ko? xin cảm ơn.

9. hoang2968

Thích đã nhận:
    767
    Chỉ nên cho Bonbon rối rải lớp sỏi 3 màu lên thôi không cần thêm cát nữa đâu, cát sẻ làm bí nến đó nha