xin giúp mình về các loại cây dành cho hồ tep!!!

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi lehoangphuc, 9/11/08.

1. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Hồ mình 50x30x35 ko kiềng........Hồ minh mới setup được hôm này...Mình lót 3 lớp //Nham thach , cát trên cùng mình rải ADA ...Lũa và đá minh sắp xếp luôn rồi...đang chạy mấy lọc hồ mình đang trong...Hồ minh tính nuôi tép..Xin cho hỏi mình trồng loại cây nào thích hợp nhỉ..Lũa và đá mình nên buộc rêu gì cho đẹp...
    Có bác nào thống kê cho mình tất cả loại cây nuôi dùng cho hồ tép ko....HỒ minh có CO2 luôn!

2. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    thông thường thì hồ nuôi tép hay trồng các loại cỏ(cỏ đỏ,cỏ nhật,trân châu các loại...)các loại rêu,dương xỉ và anubias...bạn nên post hình chụp hồ bạn lên,thấy bố cục thì anh em mới dễ tư vấn cho bạn được nhiều hơn...thân!

3. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    bạn làm một thảm fisiden thử xem, rất đẹp và hợp với tép nữa

4. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    hồ 5 tấc của mình...chỉ có 1 bong mặt trời ko biết trồng đựoc trân châu nhật ko được ko nhỉ.....Xin cho hỏi bác nào biết chỗ nào bán cây rẻ và dủ loại cây ko!!!!1 xin cho mình địa chỉ

5. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    sao ko ai giúp mình dậy....Xin cho hỏi hồ tép trồng những loại rêu nền nào thì đẹp...cây, rêu nào thích hợp để nuôi tép...Vì hồ minh 50x30x36 đèn mặt trời 5li à..Hồ minh có bình co2..Mong các bạn giúp cho 1 người mới biết chơi như mình ,,,TKS

6. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    http://aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=60838
    Bạn nhìn những loại cây trong hồ này rồi làm giống vậy nhé
    chúc thành công

7. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    mình mới biết chơi mà...làm sao mình biết tên gọi trong hình đo được....Co bác nào giúp mình cho mình 1 số cay cỏ thích hợp để nuôi tép ko ? XIn cảm ơn

8. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    à quên nữa....hò minh 5 tấc ...mình lót dưới nham thanh và cát....chỉ có 1 byt ADA a`...KO biet dủ ko nhỉ

9. Ant_fly

Ant_fly Sư kiến

Thích đã nhận:
    903
    xin cho hỏi ké là hồ chơi tép có nên cho thêm CO2 ko mấy bác...

10. Chuby

Chuby Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nuôi tép khó lắm đó bạn, theo mình chỉ trông ít cây thôi là tốt nhất. Nên chọn những cây khỏe (cần ít as và CO2 - cho tép thở). Ngoài ra khi thả tép phải cẩn thận môi trường nước, nếu thay đổi đột ngột quá tép sẽ chết. Ban đầu mình thấy bạn nên trồng Trân châu làm thảm (lũa có thể bổ xung buộc dáy, dưới gốc thì buộc 1 chút sừng hươu, có thể buộc rêu vào đá cho tép nữa). Cố gắng chọn những cây tạo thành bụi cho tép trốn nữa. Mực nước thì thả ban đầu theo mình chỉ khoảng 1/3 bể thôi (ko biết đúng ko nhưng bể của mình ở mực nước này tép có thể bơi lên trên để thở, cao hơn là nó đuối toàn thả mình rơi xuống thôi.
    P/S: Bể của mình 50x30x30 thả tép sau 1 đêm chết sạch :(
    Chúc bạn thành công :)

11. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn ở trên nè chắc ko đọc kĩ các bài ở trên diễn đàn rùi. Tép là loài vật nhạy cảm với những thay đổi về môi trường sống mà. Nó dễ bị shock nếu như thả đột ngột vào 1 môi trường khác. Khi tép chưa quen với bể, mà bản thả vào bể của bạn thì dù có 1/3 chứ 1/5 đi chăng nữa nó vẫn phải ngoi lên thở. Theo mình trong diễn đàn có nhiều cách để thả tép vào bể rất hiệu quả, bạn nên đọc kĩ lại và tự rút ra phương pháp tốt nhất cho mình. Mình thì hay dùng cách để nguyên cả túi tép, đổ ra 1 cái chậu không có nước. Sau đó cứ cách 10' lại múc 1 ít nước trong hồ của bạn đổ vào, nhớ là phải đổ thật chậm, nhẹ nhàng. Bao giờ lượng nước bạn đổ từ hồ vào, bằng 1/2 lượng nước trong túi khi nãy chứa tép thì mới nhẹ nhàng cho tép vào hồ.
    1 điều quan trọng nữa là hãy kiên nhẫn chờ cho hệ vi sinh trong nước hồ ổn định ít nhất trong 1 tuần từ khi mới setup rồi mới thả tép. Khi đó cây cối phát triển mạnh, mới là môi trường tốt nhất cho tép.
    Mình chỉ có mấy lời vậy thôi, mình cũng là người mới, tất cả các thông tin trên đều lấy được từ diễn đàn, các bạn chịu khó ngồi đọc sẽ thấm ra rất nhiều.
    Có chỗ nào sai sót các anh chỉ giáo cho nhé^^