Xin giúp mình với "em mình" bị sưng miệng rồi

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi leontran, 4/3/08.

1. leontran

leontran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sau một đêm thức dậy, em của mình đã bị sưng miệng, sung quanh miệng có sợi trắng như bông, mình đã mua thuốc buble bỏ vào ngâm nhưng đến nay vẫn chưa hết đã 2 ngày rồi, rất mong các bạn chỉ cho mình cách chữa trị. Mình cảm ơn rất nhiều

Last edited by a moderator: 6/3/08
  2. Harmonie

Harmonie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Xin giúp bạn truớc nhé
    Mới chữa có 2 ngày thì ăn thua gì đâu cứ từ từ ko sao hết,cá LH khỏe lắm.Mới chữa mà khỏi ngay trừ khi có thuốc tiên :)
    Cho thêm nửa bát ăn cơm muối vào và tăng nhiệt độ lên 32 nhé
    Lọc và sủi cứ để bình thuờng đừng tắt
    Ngày 1 lần vớt cá ra ngoài.Lấy bông ngoáy tai(cái loại có sẵn bông ở đầu que nhựa bán ngoài hàng thuốc ý) thấm nuớc rồi chấm váo thuốc và bôi lên mồm em cá(bôi xung quanh nhé) bôi tất cả chỗ nào bị.Nếu cẩn thận hơn thì cho viên Kháng sinh(bất cứ thuốc kháng sinh nào)vào bể là đuợc.Nhớ đừng thay nuớc
    Nếu nhẹ thì chỉ 2 ngày là khỏi nếu nặng thì 2 ngày sau thay 1/2nuớc sau đó lại cho thuốc và muối thế là ok
    Chúc vui vẻ nhé
    À quên bạn nữ ơi bạn tên gì có thể cho biết tên,số ĐT và bạn ở đâu không tớ làm quen với :)

3. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Làm như cách của bạn thì đúng rối đấy :D , Nhưng ................ gian quá sức :D , nghe thấy người ta con gái là tơm tớp :D hehhehe , nhưng người ta ở SG lận đó bác ơi ! :D ............

4. leontran

Thích đã nhận:
    0
    Hi, rất cám ơn sự nhiệt tình chia sẻ thông tin của bạn Harmonie và bài thơ hay của bạn yeubelam nhen.
    Mình mượn nich "leontran" cua bạn mình, còn mình là Quỳnh Như, mình yêu "em" của mình lắm lắm nên rất vui được tham gia diễn đàn này. Xin chân thành cám ơn

5. davebatista

davebatista Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn harmonie tươm tướm thiệt, tui còn chưa tươm tướm mà ông đã tươm tướp trước tui ồi. theo cách làm trên của chả là đúng rùi, thêm phần nữa là nếu hồ bạn có cát hay sỏi gì ở đáy hồ thì lấy ra hết không thôi cá bạn sẽ trở thành hở hàm ếch á

6. leontran

Thích đã nhận:
    0
    Cấp cứu! "em" mình bị nặng hơn rồi :-(

Mình là Quỳnh Như,bạn của Leontran.Tối nay đi làm về, mình thấy "em" mình bị sứt một bên miệng rồi, mình buồn quá, mình không muốn mất "em" đâu, có ai giúp mình với, mình đang khóc thiệt nè. Hôm qua, mình đã thay nước và bỏ thuốc mới (bubble) vào rồi + muối nữa, sáng nay thấy "em" đỡ nên vui vẻ đi làm, không ngờ tối nay lại bị như vậy. Hay là em mình bị "hở hàm ếch" như bạn Davebatista nói, bởi vì đáy hồ mình có sỏi, bị như vậy rồi có cách nào cứu vãn không. Xin giúp mình với

7. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bình tĩnh nào Quỳnh như bạn của Leotran...Cá cùa bạn bị ghẻ do nấm đó.Cứ làm như cách của bạn chữa trị cho cá,nhỏ thuốc và muối hằng ngày,nhiệt độ sưởi 32do,3 ngày thay nước hồ....cứ kiên trì như vậy thì sẽ khỏi,cái gì cũng cần thời gian mà,cá của bạn chắc chắn sẽ ko die đâu,yên tâm.Còn cá mệt thì trong lúc bị bệnh thì lù khù là chuyện tất nhiên.

8. leontran

Thích đã nhận:
    0
    cam on ban Tocdo

Mình là Quỳnh Như - bạn của Leontran. Cám ơn bạn đã động viên mình,cho mình hỏi thêm: "em" mình đang bị sứt một bên miệng, nếu như sau này bớt bệnh thì chỗ đó có lành lại như cũ không? Hôm nay, "em" mình vẫn bơi bình thường nhưng ít giỡn với mình hơn thôi :-( Mình đang kiên nhẫn chờ đợi đây

9. Harmonie

Harmonie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Cứ kiên trì không sợ đâu.Từ từ em nó sẽ khỏi.Mà nếu khỏi thì một thời gian sau là lành vết thương cũ thôi.Yên tâm đi...
    Hé Hé các bác cứ nói em thế chứ thực ra em cũng chát với cô bé này rồi he he he

10. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn leontran ra tiệm nói bán thuốc con nhộng màu nâu về bỏ thêm vào hồ, ngưng cho ăn 1-2 ngày, sau đó cho ăn thức ăn khô(viên) + cách bạn harmoni hướng dẫn