Xin giúp nuôi sao biển

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi Dragonking, 27/4/06.

1. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Xin các bác giúp đỡ...Số là em thích nuôi sao biển nhưng nuôi 3 con mà đã chết hết 2 con~X( (nuôi từng con một...chết con thứ nhất mua tiếp con thứ 2) còn con đang nuôi hiện giờ em nghĩ là nó đang chết dần:crying: vì thấy nó tiết ra những màng mỏng màu đỏ( em nuôi sao biển nhỏ màu đỏ)và cơ thể của nó mềm hơn lúc mua về...:confused: nhiệt độ của hồ em bỏ đá lạnh nên dao động trong khoảng 28-30 độ,độ mặn 1.020-1024,nước mới 100% và mới cấy vi sinh nên em nghĩ ph ổn định(nước biển mua người ta nói đã đo rồi)...à quên...những con chết đều sống khoảng 5 ngày...con thứ 3 này hôm nay là ngày thứ 4 và thấy dấu hiệu như trên.[-( ...nuôi hải quỳ cũng được có 3 ngày.Cá sống khỏe mạnh,không thấy dấu hiệu gì cả.Bác nào có kinh nghiệm về việc này xin chỉ giúp.Xin cám ơn...

2. Ha Anh

Ha Anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn.
    Mình biết điều này :cá khoang cổ Amphiprion clarkia cộng sinh với hải quỳ,nhưng ko bít nó sống cộng sinh như thế nào.Bạn thử xem?Và vitamin V,tối cần thiết cho hải quỳ,bạn có sử dụng chưa?
    Đừng hỏi mình chỗ mua.Nếu cần ,bạn thử search trên mạng xem....
    Thân.

3. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    mình có nuôi cá khoang cổ mà...còn vitamin V là gì vậy? Mình mới nghe lần đầu...
    Cám ơn bạn đã giúp đỡ...còn ai nữa không xin vào đây chỉ cho mình đi...

4. technoelectric

technoelectric Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    401
    chào bạn Dragonking
    Mình có 1 số kinh nghệm như sau: Sao biển của bạn bị chết có thể do 1 số nguyên nhân sau.
    1/ Hồ của bạn nuôi cá bằng 1 loại nước biển khô đúng ko? nếu dùng nước biển khô thì dể thiếu 1 số thành phân vi lượng cần thiêt cho các loại hải quỳ, san hô, sao biển.
    2/ Do hồ bạn cấy quá nhiều vi khuẩn có lợi (Vi sinh) nên nó phân hủy hết lớp nhầy bảo vệ bên ngoài da của sao biển.
    Còn 1 số vấn đề khác nữa nhưng cứ khắc phục trước điều này thử xem.
    Thay bớt 2/3 lượng nước trong hồ bằng nước biển sạch tự nhiên. cải tạo lại bộ lọc.
    có gì mình sẽ tư vấn thêm cho bạn.

5. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    Cám ơn bạn technoelectric
    1/ Hồ mình nuôi bằng nước biển tự nhiên nên mình mới nuôi sao biển.
    2/Có lẽ bạn nói điều này đúng vì mình nghĩ mình cũng hơi quá tay trong việc cho vi sinh vào
    Cho mình hỏi bây giờ nên xài những loại thuốc nào là tốt nhất(vi sinh,pH,Canxi...) và mua ở đâu...
    Nếu bạn không ngại có thể cho mình xin địa chỉ để mình đến học hỏi...cám ơn

6. technoelectric

technoelectric Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    401
    chào bạn.
    mình thì lâu rùi ko chơi cá biển nữa nên mình ko nắm rõ mấy chổ bán vi sinh. trước đây mình chỉ cho vi sinh vào hồ 1 ít và bộ lọc 1 it thôi. chúng sẽ tự sinh sản ra. bi giờ mình đang nuôi con rùa biển (Đồi mồi) nó đã chơi sạch mấy con cá và mấy con hải quỳ trong hồ rồi. ngoài ra mình còn chơi la hán và cá dĩa 1 it ca betta thôi.
    Thân chào bạn.

7. Barriememo

Barriememo Active Member

Thích đã nhận:
    1
    mình cũng có sao biên nhung ko sao . xin hỏi dragonking ơi . hồ bạn có cát ở dưới đáy hồ kô vậy. mình thì có nên mới nuôi sao biển. để hôm nào mình gởi hình lên ok
    Tùng

8. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    Hồ mình chỉ để san hô nhỏ thôi...không có cát,tiện thể cho mình hỏi những loại thuốc nào là tốt nhất(vi sinh,pH,Canxi...) và mua ở đâu...xin cám ơn Tùng

9. chipdance1984

chipdance1984 Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn chạy ra mấy tiệm có bán cá biển hỏi người ta là người ta giới thiệu cho bạn a, hình như không lầm là khoản 100k 1 hủ đó. hehehehe