xin giúp với, cá la hán bị sọc hoài

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi minhthinh, 19/9/05.

1. minhthinh

minhthinh New Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác ơi,giúp em với, 2 chú cá cưng của em mình nó cứ bị sọc đen hoài, em đã cách xa nguồn ánh sáng trực tiếp từ cửa sổ, đã thay nước và cho muối vào, đã thay đổi chế độ ăn riêng cho 2 cục cưng, sáng ăn thức hat của CleverFish, trưa cho ăn tép, tối lại cho ăn thức ăn hạt, và cũng cho ăn rất vừa phải không quá no đâu. xin các bác chỉ giùm, em cho a chú ở chung 1 hồ 1mx0.4x0.5, nói chung là rộng rãi cho dễ phát triển. các bác giúp giùm em với, em rất băn khoăn về điều này.

2. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Bạn thử thả 1 con cá chép đỏ nhỏ hơn nó vào xem sao :D.

3. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Bạn chẳng nói cá của bạn nuôi được bao lâu, kích thước thế nào baby hay bắt đầu trưởng thành thì biết đằng nào mà lần!!

4. hido

hido Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    àh có phải là mấy con cá cưng của bạn post bên cá của thành viên ko?mình có cách này hay lắm bạn bảo đảm là ko bao giờ bị sọc nữa đâu! đơn giản thôi!đem chiên đi là xong!hehe

5. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Cá bạn minhthinh đã hết sọc chưa? nó sọc từ khi bắt đầu thả bể à? Bạn xem bể cá của bạn kê cách mặt đất bao nhiêu nhé, nhiều con kê bể thấp hay bị sọc, để cao lên thì đỡ rất nhiều :-$

6. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ko có đâu mấy bạn ơi! Tùy lòai LH thui có lòai LH vì lai mà có sọc đó chứ ko phải lả do thiếu cái gì đâu bạn MINHTHINH đừng có sợ nhé vì tui cũng đang nuôi 2 chú LH một chú là RỒNG ĐỎ đời F2 và một chú là CHAU RONG rất đẹp va chú RỒNG ĐỎ cũng có sọc dó thui đâu có sao đâu nghĩa sao nuôi mà yêu thương chúng là được rồi..

7. calauhan1990

calauhan1990 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    (ban hido oi sao ban dzo dzien wa' dzay ban ko bít thì thoi lai chi bay cho người ta nũa). Theo toi thì ban nen tach 2 con cá ra ròi dat miéng kiéng vào dó thì dươc thoi và nhó dùng cho no tháy người nhìu wa'.N eu cach này ko dươc thì ban nen mau 1 con cá mai cùng kick cõ cua nó thì dc à.

8. Viet Anh

Viet Anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Con châu malay của mình cũng đang bị sọc đen , mấy hôm trước thì nó dữ dằn lằm , bơi lội nghịch ngợm lung tung , mấy hôm nay cứ thấy mình là nó sợ và lên sọc có khi còn nằm ngang trên mặt nước. Thế mới đau, mình nuôi nó , cưng nó mà nó lại sợ mình , không hiểu lớn lên chút nữa còn bị vậy không chứ cứ thế này thì chán lắm

9. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Mấy hôm nay thời tiết miền Bắc củ chuối. Các bác nhớ cẩn thận khi thay nước, thay ít một thôi, nếu lạnh quá phải cắm sưởi. Có khi đó cũng là 1 nguyên nhân.

10. Dungmvp

Dungmvp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cắm sửi nghe có vẻ tốt đấy, 2 con cá nhà tôi cũng bị sọc, lúc đầu về 2 con sung như gì, thế mà sau vài ngày 1 con tự nhiên bị nhát và thỉnh thoảng cứ sọc, con kia thì mạnh mẽ hơn, chỉ sọc 1 lần rồi sung lại, mình nghĩ nguyên do là do nước lạnh, mình nuôi nó trong phòng ngủ nên thường xuyên mở máy lạnh, thế là nước trong hồ cũng lạnh theo, có khi nó bỏ ăn luôn. Các bác cho hỏi mua máy sửi loại nào thì tốt và mua ở đâu, em ở quận 3.

11. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Em ở ngoài Bắc nên thời tiết cũng củ chuối lắm, lúc rõ rét sau đó lại nóng như gì :( Bể nhà em 80x40x50 nên cũng dễ xoay xở, em mua cái sưởi ngoài tiệm có 50k ( hình như là loại 250w) của Tàu nhưng chạy cũng ok lắm, 1 tí là nước ấm ngay. Ngoài ra em thấy có loại Inox của Đức nhưng giá cũng cao hơn ( tầm 120-150k). Nếu là loại vỏ thủy tinh thì các bác nhớ tắt trước lúc thay nước tầm 15-20 phút ( nếu bật 24/24) cho nhiệt độ giảm từ từ tránh việc nứt thanh sưởi, cái này em thấy cũng quan trọng lắm cá mà bị thay đổi nhiệt độ đột ngột rất dễ die ( như kiểu cho cá vào nồi ấy :laughing: )
    Quay lại vấn đề cá bị sọc, em cũng đang bị đây:( các bác nâng nhiệt độ 30* và cố gắng duy trì ở nhiệt độ 28* thì cá sẽ giảm sọc rất nhiều, ngoài ra nhiệt độ ấm cá tiêu hóa nhanh sẽ mau lớn hơn:) bây giờ cá của em sọc giảm gần hết chỉ thấy lờ mờ thôi nhưng màu vẫn nhợt lắm. Có bác nào biết cách cho có lên màu đẹp và mau ko giúp em!

Last edited: 9/11/05
  12. Dungmvp

Dungmvp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu vậy nhiệt độ cũng là một nguyên do làm cho cá bị sọc, qua 1 thời gian nuôi thì tôi cũng đã thu thập được 1 số kinh nghiệm nên post lên đây cùng chia sẽ, có gì thiếu các bác bổ sung thêm, cá La Hán là loài săn mồi nhưng rất nhạy cảm, nó vẫn còn mang Gen thiên nhiên nhiều lắm, khi sợ nó cũng mất màu + bị sọc mà khi hưng phấn nó cũng thế, còn nếu thay đổi môi trường đầu nó xẹp luôn, sau 2 ngày là trở lại bình thường thôi (cá biệt có nhiều trường hợp không thể hồi phục), nếu môi trường luôn tác động làm cho nó sợ thì nó sẽ thường xuyên mất màu và xẹp đầu, theo kinh nghiệm của các bạn khác và của tôi thì xin đưa ra những trường hợp làm cho cá bị mất màu và xẹp đầu: 1 là thay đổi môi trường sống (từ chỗ bán cá tới nhà người mua cá) 2 là khi ta thay nước (nên thay nước ít và đỗ nước chầm chậm vào hồ thôi, đừng để nó có cảm giác là nó sẽ bị vớt ra khỏi hồ) 3 là khi cho nó ăn (lúc này chỉ là thay đổi màu ngắn hạn thôi vì sau khi nó biết mình muốn cho nó ăn thì nó sẽ trở lại bình thường ngay) 4 là vấn đề ánh sáng, khi ta mở đèn bất ngờ sẽ làm cho nó hốt hoảng (nên lựa chọn vị trí đặt hồ thích hợp với điều kiện ánh sáng thay đổi) 5 là đừng đút mặt quá sát mặt kiếng hay đưa tay vào hồ khi nó chưa quen bạn (hãy ngồi cách xa hồ và để nó quan sát bạn, khi nó quen mặt bạn nó sẽ không sợ nữa) ngoài ra còn có nhiều cách để tình bạn được vun đắp, lúc đầu về cá thường hay nhát (vì nó chưa quen nên còn sợ) hạn chế tiếp xúc với nó là cách tốt nhất, thời điểm tốt nhất chỉ là giờ ăn, bạn vớt cá mồi cho vào hồ, xong ngồi xem nó ăn (nếu thấy còn nhát thì nên tránh xa để cho nó tự nhiên) sau vài lần cho ăn mà vẫn còn nhát thì cứ bỏ đói nó vì khi nó đói thì nó lại xin ăn (thấy ghét lắm hihi) vừa cho ăn vừa ngắm xem nó phản ứng thế nào, khoảng 1 thời gian thì nó sẽ quen mình thôi, khi thấy nó thân thiện hơn thì lúc này bạn có thể cầm mấy con cá chết trên tay mà đút nó ăn (không cần vợt nữa) phải kiên nhẫn theo từng giai đoạn, không thể gấp rút được. Có điều này bạn nên chú ý thì bạn sẽ hiểu được cách nuôi, tại sao ở tiệm bán cá người ta có thể nuôi 1 lúc vài chục con cá mà con nào cũng sung hết, con nào cũng chạy theo tay người hết, thậm chí mình đút mặt mình vào nó cũng chạy theo, đó là vì do nó đói đấy, nó muốn xin ăn đấy, mình là chủ nguồn thức ăn nên mình có thể chủ động, chúc các bạn có những con cá thật đẹp và đầy tính cách. Bác nào có kinh nghiệm nhiều thì chia sẽ thêm nhé. Thân

13. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Nói thế cũng chưa đúng đâu bác ạ, cá nhà em sau 2 tuần mới về là quen với em liền:D Nhưng cá của em ko fải do đòi ăn nó mới theo đâu, nó thực sự rất thích em thả tay vào:) Lúc đầu nó cắn đau thấu xương luôn, tức quá em tóm nó cái thế là nó sợ chạy vòng vòng. Em phải ngâm tay trong bể gần tiếng đồng hồ cho nó quen( mỏi gãy lưng luôn). Nhưng mà có công sức bỏ ra thì sẽ đc đền bù xứng đáng;)
    Em rút ra KN, muốn cho cá quen với mình thì nên đợi lúc khuya, tắt hết đèn đi, chỉ để 1 bóng lờ mờ thôi cho cá đỡ hoảng. Từ từ cho tay vào, cá lúc đầu sẽ sợ trốn vào góc, nhưng bác yên tâm khi sọc trên người cá hết thì nó sẽ bơi lại gần tay mình ngay. Cứ như vậy, mỗi tối cho nó làm quen với mình rồi từ từ bật đèn sáng lên. Ban ngày nên che bớt bể lại, khi cho ăn thì để mồi lên tay mình cho nó tới đớp. Cứ phải kiên nhẫn các bác ạ, rồi nó sẽ chơi với mình thôi:D
    *chú ý: tối kỵ ko nên cho vợt vào bể hoặc cố ý bắt nó.

14. hoangvu

hoangvu Active Member

Thích đã nhận:
    21
    Mình cũng nuôi vài con SPR lúc mua ngoài tiệm cá đỏ và đầu to lắm nhưng bây giờ về nhà lại mất màu đầu cũng xẹp luôn, minh nuôi chung 2 con trong 1 hồ ngăn cho tụi nó ko thấy nhau nữa tụi nó đá kiếng dữ lắm; cắn luôn cả tay mình nữa nhưng lại ko lên màu kì quá à. mình cho ăn tép nhiều lắm, không biết còn cách nào nữa không vậy hả các huynh.

15. acmalata

acmalata Member

Thích đã nhận:
    0
    các của tui cũng bị sọc,chị hoài mà ko hết,toi tức wá đem chiên ăn rồi,ngon lắm,bác nào làm thử xem.:)