Xin giúp

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi winxp, 29/9/08.

1. winxp

winxp Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Cá nhà mình khoảng 4 ngón, kiểm tra thấy vây bơi 1 bên bị viêm đỏ cá nhát và ít hoạt động (mới bị) cho hỏi cá bị gì cách chữa trị..... cám ơn trước nhé
    :rolleyes:

2. hth

hth Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    22
    bệnh này dể chửa lắm, bạn pha 1 ít nước muối đậm đặc rồi lấy miếng bông gòn thấm và thoa lên chổ vết thương mỗi ngày làm 1 lần , làm 2 ngay liên tiếp là cá hết thôi. bạn chú ý bệnh loại này thường là do chất lượng nước không tốt: ít thay nước, nước có mầm bệnh, thời tiếc lạnh giúp ký sinh trùng phát triển nhanh trong hồ cá. chúc bạn thành công

3. winxp

winxp Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Cá hôm nay một bên vây bơi bị viêm đỏ ở phần gốc, sưng đỏ lên mình mới làm theo hướng dẫn của bạn máu đỏ hiện lan ra cả vây bơi.... bạn nào còn cách tri khác không xin chỉ giúp .... thank nhé:confused:

4. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nếu vây bị viêm đỏ quá mức thì biện pháp cuối cùng là bạn cắt vây bơi cho em nó mọc lại. Nhớ giữ nguồn nước luôn sạch bạn nhé.

5. winxp

winxp Active Member

Thích đã nhận:
    7
    cá bệnh nặng

_ hiện tại em nó bị nhát, màu sắc sậm đen vảy bị tróc Xin kinh nghiệm anh em diễn đàn cách điều trị hiệu quả..... Thank trước :eek:

6. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Trích từ" nuhoangkimcuong.com"

BỆNH LỞ LOÉT TOÀN THÂN
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Do ký sinh trùng đơn bào Hexamita gây nên. Khi cá ăn quá nhiều nhưng không tiêu hóa hết làm hồ nhiễm bẩn. Triệu chứng dễ nhận thấy là đầu và thân cá xuất hiện mụn nhỏ, giữa các kẽ vây có đốm đỏ. Từ đây, lở loét sẽ lan dần ra khắp mình cá.
    - Cách chữa: Cho vào hồ cá dung dịch hòa tan bao gồm Furacilin liều 0,3cc với 0,1cc thuốc tím liên tục trong vài ngày đến khi hết bệnh. Hoặc cũng có thể dùng Metronidazole liều 750mg/100l nước. Sau 3 ngày tiếp tục dùng liều này. Khi điều trị cần thay 20% lượng nước trong hồ mỗi ngày.

7. hth

hth Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    22
    nếu được bạn cho tấm hình vêt thương xem sau, nếu bị nặng ae thấy thực tế qua hinh ảnh sẽ hướng dẫn trị hiệu quả hơn

8. conlahanto

conlahanto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    đúng đó bạn ,cho xin cái hình thì bắt mạch sẽ chính xác hơn đó