Xin góp ý cho cái lọc tự chế

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi Kulkul, 18/3/16.

1. Kulkul

Kulkul New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào tất cả mọi người.
    Mình mới tập chơi cá cảnh, nên sau một thời gian tìm hiểu rồi cuối cùng thì cũng chế ra được một hệ thống lọc " xà bần" kết hợp hút đáy, lọc giàn mưa, lọc tinh.
    Đưa lên đây để mong các bạn chỉnh sửa giúp.
    Hệ thống sơ bộ là thế này ah:
    Máy bơm sẽ hút nước từ hệ thống ống phi 21 đặt dưới đáy hồ sau đó đưa lên tầng trên cùng chứa bông lọc để lọc cặn, phân.... Kế tiếp là nước sẽ chảy xuống dưới dưới dạng dàn mưa và xuống hệ thống lọc sinh phía dưới. Cuối cùng là nước trở về hồ theo nguyên lý bình thông nhau.
    Cụ thể phần thùng lọc thì theo hình:

Ngăn đầu tiên chứa bông lọc để ngăn cặn, cái này dể dàng lấy vào, lấy ra để vệ sinh.
    Nước sau khi đã được lọc thô thì chảy xuống khoảng trống cao 25 cm xuống 2 lớp vỉ nhựa phía dưới có tác dụng xé nước ra và xuống ngăn chứa bioball. (Ở ngăn chứa bông lọc thì nhỏ hơn cái vỏ thùng nên không khí có thể luân chuyển lên xuống được nhé). Tại đây nước đã được làm giàu Oxi, và bay bớt các chất độc.
    Kế tiếp là nước sẽ đi qua các vật liệu lọc như sứ, đá nham thạch, than. Trước khi nước được trả về hồ sẽ được lược lại thêm một lần nữa thông qua đám bùi nhùi dưới cùng.

Với hệ thống này mình hi vọng sẽ giải quyết được vấn đề chất thải, thức ăn thừa của cá từ hệ thống lọc đáy; vấn đề Oxi từ hệ thống giàn mưa; Vấn đề vi sinh vật, chất lượng nước được giải quyết từ hệ thống lọc tinh...

Thông số liên quan:
    Hồ cá : 100 x 40 x 40
    Máy lọc: 25 W
    Chiều cao hệ thống lọc: 80
    Phi thì tùy hỉ ( nhiều vật liệu lọc thì lớn, còn ít thì làm nhỏ)

Mong mọi người cho ý kiến để mình cải tiến thêm.
    Cảm ơn tất cả mọi người.

2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Thức ăn thừa của cá: Có nhiều cách để làm sạch đáy hồ vd: dùng quạt thổi luồng tao dòng cho chất thải đi vào lọc.
    Oxy từ giàn mưa thì bạn phải tạo thoáng để không khí cũng đc làm sạch liên tục.

Theo mình bạn nên bắt đầu lại về hệ thống lọc, trước tiên hãy xem hệ thống lọc đáp ứng việc nuôi con gì ? Vì lọc không phải là nơi chứa và xử lý chất bẩn mà nó chỉ là nơi xử lý nước bẩn. Hai khái niệm này rất khác nhau nhé.

3. hungtks

hungtks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Góp ý cho bạn 2 vấn đề nhé:
    - Cấp nước vào lọc từ dưới rồi cho tràn vào bể an toàn hơn, nếu chỉ dùng độ chênh cao để đẩy nước qua các lớp lọc thì rất nhanh bị tràn nước do lọc bị cặn bẩn không dẫn nước được.
    - Dàn mưa chỉ có tác dụng khi tiếp súc trực tiếp với KK, lớp bùi nhùi ngăn mất nên dàn mưa ko tác dụng.
    Nói chung là lọc của các hãng và các bạn chế trước đã tổng kết qua nhiều giút kinh nghiện nên bạn dựa vào đó mà làm, còn muốn thử nghiệm thì chấp nhận phát sinh vấn đề.

4. tiennn

tiennn Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng tập tẹ chơi nên chưa biết nhiều không giúp ích được gì nhiều cho bác rồi

5. mactechvietnam

mactechvietnam Member

Thích đã nhận:
    1
    Thanks bác để e ngâm cứu phát, thích mấy món này mà nhiều lúc ko đầu tư thời gian để làm được

6. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Em thấy bác chủ top làm ống ngoài phi 180, ống trong phi 160 chắc để lấy khe hở cho không khí. Tuy nhiên không khí ở đây bí, không thoáng nên em thấy cũng không ổn lắm.
    Thêm nữa là than hoạt tính cần được thay định kỳ, nếu bác chủ top để dưới như thế thì bất tiện lắm.
    Bioball, sứ lọc, nham thạch. Bác xài 1 loại thôi cũng được mà, cần gì bầy ra nhiều loại thế đâu?