Xin hãy giúp em! Em xin hậu tạ!

Thảo luận trong 'Bệnh viện cây hoa cảnh' bắt đầu bởi Óc_Xị, 13/5/11.

1. Óc_Xị

Óc_Xị Member

Thích đã nhận:
    13
    Tình hình là em chả biết post bài vào mục nàu nữa! Xin Mod cho em ké nhờ mấy ngày!
    Em đang cần 1 cây bồ công anh, hoa vàng như hoa cúc. Ko phải loại bồ công anh cao lêu nghêu như cây diếp dại đâu! Lá của nó giống hoa đồng tiền. Em nghe nói ở Đà Lạt có hoa này. Vậy Bác nào ở Đà Lạt hay ở nơi nào đó có hoa này thì có thể làm ơn giúp em 1 cây đc ko? Em xin chiu phí vận chuyển và xin hậu ta các bac!
    Số điện thoại của em đây: 01672525222.
    Xin hãy giúp em! Em đang rất cần! Em xin cảm ơn!
    Xin gửi 1 cái ảnh để anh em xem:

Khi đến cuối mùa hạ, hoa tàn thì sẽ như thế này: ​
    Xin đừng nhầm với loại bồ công anh này:

Xin các bác giúp em với! ​

angmaybun and Namç like this.
  2. Huu Dan

Huu Dan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Bạn nói là bạn rất cần ????? kg phải chỉ là mụch đích trồng như hoa bình thường chơi thôi chứ ??? rất cần của bạn ở đây có thể là để làm dược liệu, hiện mình đang thấy loại này rất nhiều mọc ở thiên nhiên (chính xác 100% vì đã thấy ảnh của bạn đưa). mình ở rất xa, kg thể gửi cả cây cho bạn, nếu bạn làm dựoc phẩm thì mình có thể gửi hạt cho bạn ươm loài BCA hạt bay đi là mọc thôi, nếu thực sự bạn cần vào mụch đích dược phẩm thì mình mới gửi (vì điều kiện gửi rất khó khăn).bạn post đ/c của bạn lên đi mình sẽ gửi hạt cho bạn, rồi bạn ươm khi cây lớn bạn thấy đúng loại bạn cần thì bạn dùng.

Namç, giothoc and Óc_Xị like this.
  3. Óc_Xị

Óc_Xị Member

Thích đã nhận:
    13
    Hix! Em gặp quý nhân rồi! Nếu bác có thể gửi hạt vào thư cũng được rồi gửi ra cho em!
    Địa chỉ của em đây: Bùi Đức Thế - Số 452 đường Trường Chinh - TP Nam Định - T. Nam Định. Nhưng mà em liên lạc với bác bằng cách nào để cảm ơn đây?
    Em đi làm suốt ngày, đêm mới về đến nhà nên giờ mới vào 4rom để đọc bài viết! Bác giúp em nha! Ở ngoài bắc ko có giống hoa đó. Em muốn ươm một ít cây. Cảm ơn bác Huu Dan nhiều!

4. jackie

jackie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,318
    cây này mình di đà lạt chơi thấy nó hay mọc ở các khe tường nhà đó bạn,có quen ai trên đà lạt nhờ lấy về giúp

Óc_Xị thích bài này.
  5. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124
    Chắc là bạn kg gấp nhỉ ?? mà nếu có gấp thì cũng chưa có vì thời điểm này cây vừa ra nụ, mình sẽ chờ cây có hạt mình hái và gửi cho bạn, còn việc cảm ơn thì bạn đã cảm ơn nhiều lần rồi ( trong bài viết của bạn). hi vọng là bạn cần nó để làm dược phẩm, nếu bạn làm dược phẩm thì bạn bật mí cho mình biết nhé !

Óc_Xị thích bài này.
  6. Óc_Xị

Óc_Xị Member

Thích đã nhận:
    13
    Vâng! Em cảm ơn bác Huu Dan! Bác tốt quá!
    Em muốn hỏi bác một tí, khoảng tháng mấy thì mình thu hoạch đc hạt nhỉ? Nếu bác có thể chuyển một vài cây con bằng cách gửi nhờ ô tô hoặc qua đường bưu điện cho em cũng được. Mọi chi phí em xin chịu hết! Chỉ cần bác cho em số tài khoản của bác là đc :D cũng giống như anh em vẫn chuyển cây thủy sinh ấy! Nếu bác bận quá thì đợi đến mùa thu hoạch hạt vây!
    Nói về công dụng làm thuốc của BCA thì em thấy công dụng chủ yếu của cây là tiêu độc, mun nhọt và có thể là ... ung thư! Và tương đối nhiều bệnh liên quan đến nội tạng. Thực sự đây là một cây thuốc quý! Ở nhà em cũng có mấy loại, nhưng cái loại cần nhất thì đang ở chỗ bác đấy! Bác giúp em nhé! Cảm ơn bác nhiều!
    Tại vì đi làm cả ngày, đêm mới xem đc bài, nên mỗi lần trả lời mọi người thì ngày hôm sau mới hồi âm đc! Thông cảm cho em nha!

7. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124
    mình cũng muốn gửi cây cho bạn, nhưng mình chỉ e rằng Bưu điện kg nhận thôi, mà nếu nhận thì rất khó khăn cho mình (phải kiểm dịch cây) còn vấn đề chi phí bạn cứ để mình gửi đã chừng nào mà đúng như cây bạn cần thì hẳn tính. mình nghĩ chắc khoảng 3 tuần hay 1 tháng nữa thì hoa sẽ khô và có hạt rồi mình ha'i gửi cho bạn, bỏ vào bì gửi như thư kg tốn kém gì nhiều đâu bạn đừng bận tâm !

Óc_Xị thích bài này.
  8. Óc_Xị

Óc_Xị Member

Thích đã nhận:
    13
    Vâng! Vậy bác giúp em nha! Chắc bây giờ đang ra hoa đúng ko bác? Vậy thì cũng như hoa cúc, một thời gian sau là thu hoạch. Có gì bác gửi chuyển phát nhanh cho em, gửi thư khéo cả tuần mới ra đc. Em xin gửi bác tiền sau!

9. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124
    Nếu có hơi lâu 1 tí bạn cũng phải cố gắng chờ nhé !

10. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124
    có phải BCA bạn cần tìm đây kg ???

Năm nay cây mọc ít tìm hơi khó, tìm được 1 em đang nở hoa và chờ cho em nó có hạt để thu hoạch thì tụi đô thị nó cắt cỏ và nó quất luôn cái hoa. thế là phải tìm tiếp cái khác mất thời gian rất lâu mới tìm được

cuối cùng thì em nó đây nè bạn

và thế là kg chậm trễ cho em nó lên đường ngay kẻo kg thì em nó bay hạt hết thì lại khổ

chúc bạn thành công và đạt được ý muốn !!!!

Óc_Xị thích bài này.
  11. Óc_Xị

Óc_Xị Member

Thích đã nhận:
    13
    Em cảm ơn bác nhiều lắm! Tại hôm trước em phải trực đêm, hôm nay mới về đc! Vậy là hàng sắp về tới nơi rồi.
    Tất nhiên rồi! Khi nào cần giúp đỡ gì, bác cứ cho em biết! Số điện thoại của em còn ở kia. Bác có thể liên lạc với em bất cứ lúc nào. Nhưng mà xin bác nói tên luôn, ko em lại nhầm sang khách hàng, nhỡ lời với bác thì chết :D

12. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124
    Mình đã gửi cho bạn rồi, nhưng đường vận chuyển hơi lâu, bạn chờ thêm tí nữa ! khi nào nhận nhớ post bài lên báo HD biết nhé !
    chúc bạn vui ve

Óc_Xị and giothoc like this.
  13. Óc_Xị

Óc_Xị Member

Thích đã nhận:
    13
    Hix! Bác Huu Dan ơi! Tình hình em chờ từ hôm 15/6 đến giờ vẫn chưa nhận đc thư của bác! Chắc bị thất lạc rồi! Nếu bác có rủi lòng thương thì cho em số tài khoản, em sẽ chuyển tiền cho bác để bác chuyển phát nhanh cho em đc ko ạ? Chứ gửi đường thư bình thường, em thấy ko chắc chắn lắm! Em xin viết lại địa chỉ của em:( Bùi Đức Thế - Số nhà 452 đường Trường Chinh _ Thành phố Nam Định _ Tỉnh Nam Định.)
    Bác giúp em nhé! Em cảm ơn bác!

14. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124
    Hơi lâu thật, mình cũng đã biết trước là lâu rồi, nên mình cảnh báo trước với bạn rồi, bạn cố đợi thêm 1 tuần hay 10 ngày gì nữa đi, nếu bạn vẫn chưa nhận được thì mình sẽ gửi chuyển phát nhanh cho bạn, kẻo kg lại phí, còn vấn đề chuyển tiền thì để mình xem thử gửi hết bao nhiêu đã nếu số tiền lớn thì bạn mới chuyển trả lại mình còn nếu vừa với túi tiền của mình thi kg cần bạn trả lại đâu, chút đỉnh có là bao, giúp được bạn là mình vui rồi bạn kiên nhẫn đợi thêm 1 tuần nữa đi nhé, kẻo phí công của mình !

Last edited: 11/7/11
    giothoc and Óc_Xị like this.
  15. Óc_Xị

Óc_Xị Member

Thích đã nhận:
    13
    Vâng! Vậy nhé! Em cảm ơn bác nhiều! Tại hôm trước em có hỏi mấy bà làm bưu điện chỗ em, mấy bà bảo chẳng thấy cái thư nào cho mày cả, nên em sợ thư bị thất lạc! :D

16. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124
    thế ah ?? nhưng mà đến giờ bạn vẫn chưa cho mình biết là bạn dùng nó để làm gì, chỉ chơi như hoa bình thường thôi a' ?? vì thấy bạn nôn nóng quá

17. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124
    Bạn nhận được thư chưa ?? và bạn có nhận được tin nhắn của mình kg ?? 1 tuần rồi mình kg vào 4rum bị gì mà mình kg truy cập được .

18. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124
    sao bạn im ru luôn vậy?? kg trả lời thì cũng trả vốn chứ, chẵn biết bạn nhận được chưa?? mình thì đợi tin của bạn, nhạn được hay chưa, còn bạn thì chạy mất luôn !

19. Manvo

Manvo New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc bác Óc_Xị trốn mất rồi để khỏi phải hậu tạ. Hehe. Thấy bác Huu Dan có tấm lòng tốt, tiếc rằng ko ở gần bác để kết bạn nối khố, chỗ internet toàn là lừa dối, chán quá bác à. Tôi ở xa tít nước VN, tận bang Georgia (USA). Chỗ tôi ở, cây Bồ công Anh là cỏ dại, nó mọc nhiều lắm, đến khổ với nó. Nhưng có 3 loại mà hoa lại giống nhau như trong hình bác Óc_xị đăng. Có loại lá xòe đều ko hình răng cưa mà rể chùm, còn loại lá hình răng cưa như trong ảnh của bác Óc_xị thì có rể cọc cắm sâu, có loại lá dầy mập. Đều có điểm chung là hoa nhìn y như nhau và chỉ nở 1 ngày rồi tàn, nhưng mấy ngày sau sẽ mọc quả để bay đi.
    Ở Đà lạt tôi cũng thấy có Bồ công Anh, mà quên mất hình dạng rể và lá của nó rồi.

20. Huu Dan

Thích đã nhận:
    124
    Mình cũng thừa biết bạn trên đây ( internet) là bạn ảo mà, cũng may mà kg gửi EMS ( chuyển phát nhanh) chứ kg mất tiền vô duyên rồi, tiền cước EMS cũng 50€ chứ kg ít. may quá hihihihii . nếu mình muốn kết bạn thì chuyện ở xa đâu là vấn đề gì chủ yếu là mình có thật hay kg thôi,