xin hỏi 1 câu hỏi ( hỏi ngu )

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi nheocon, 24/8/11.

1. nheocon

nheocon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    em thấy thường thường mỗi lồng chim lại có 4 cái cóng. ko hiểu để làm j mà tận 4 cái lận. rồi lạ có thêm 1 cái ống dựng nước = thùy tinh dài dài rồi còn j. sao lại còn 4 cái kia???

2. bachkim

bachkim Active Member

Thích đã nhận:
    33
    Bác hỏi vậy thì chắc em cũng xin trả lời theo ngu ý của em vậy.
    Em thấy thường lồng khuyên tròn có 2 tầng cầu đậu nên cứ mỗi tầng là lại có 1 cóng cám, 1 cóng đồ ăn thêm nên 2 tầng là 4 cóng.
    Như em nuôi lồng vuông thì thường để 1 cóng cám, 1 cóng thức ăn thêm và 1 cóng nước thôi. Đây chỉ là e suy đoán vậy, có gì sai sót mong các cao thủ chỉ giáo.

nheocon and tuanbambo like this.
  3. M.A

M.A Well-Known Member

Thích đã nhận:
    233
    bác nói đung lắm vơi em,em còn đê thêm 1 cóng nước sơ cua nữa.nếu nuôi khuyên phải thêm 1 cái lọ lộc bình có thể cắm cành hoa nhỏ cho con chim ngu nó ngắm nữa

nheocon, bachkim and tuanbambo like this.
  4. hieu

hieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Bác hỏi chả ngu tý nào đâu,

Em thấy 4 cóng là hợp lý & cũng khá đẹp khi bố trí tron lồng

Em thường cho cám cả vào 4 cóng, đáy cóng thôi, chim ăn đỡ vẩy. Nếu bác để 1-2 cóng, đầy lên, chim ăn văng toe toét, vừa bẩn, vừa phí mà nhiều lúc khuyên thiếu cám lại còn đói nữa.

Còn cái lọ như nậm rượu, hình như để mật ong, nhưng em toàn bỏ đi cho rảnh nợ

5. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    cái này theo phong thủy và để trang trí là chính,lồng khuyên có 5 cóng mới chuẩn vì 4 cóng thức ăn và 1 cóng hoa.Để thức ăn đầy cóng dẫn tới con chim ăn vấy hay ko ko ai nói được,tùy tính con chim con ăn vẩy con ăn ko vẩy bác nhá,nhiều con nó vẩy dù bác có bỏ 1 tẹo nó cũng cứ vẩy

6. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Hai cóng trên đựng thức ăn 1 cóng là cám nuôi, 1 cóng là cám kích líu. Hai cóng dưới 1 cóng dưới đựng khoáng, 1 cóng nữa thỉnh thoảng đổ sâu tươi. Còn nậm để cắm hoa cho đẹp.

7. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    cái này thì tùy vào mỗi người thôi. em cũng chỉ cho 2 cóng đụng thức ăn 2 ngày cho ăn một lần để ít cóng cho chim còn có chỗ bay nhảy

nheocon thích bài này.
  8. nheocon

nheocon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    lại xin hỏi thêm 1 câu hỏi ( ngu) chim mà nó kêu chiếp 1 tiếng cách 2,3,4 giây gì đấy lại chiếp 1 tiếng nữa rất đanh. thế là hiện tượng j của chim vậy.mà nó kêu thế có phân biệt đc đực cái ko

9. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    kêu thế phân biệt được đực cái,tiếng đanh gắt là đực,rè rè thì là chim mái,còn kêu thế chả là hiện tượng gì của chim cả,cũng như người thi thoảng phải mờ mồm ra nói còn chim mở mồm ra kêu thế thôi

nheocon thích bài này.
  10. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    cái đó người ta gọi là tia, qua giong tia cũng có thể phân biết đực cái được nhưng ko chính xác lắm, muốn chính xác thì bác để ý xem e nó có hót chuyện không nếu có là đực không thì mái

nheocon thích bài này.
  11. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    khuyên ko cần uống nước hả các bác?
    cái bình giống nậm rượu kia cắm hoa cũng dc, đựng mật ong, nước đường cũng được, cái lồng nuôi khuyên cũng dc mà nuôi chim hút mật cũng đẹp => cái nậm rượu cho chim hút mật nó nhậu :laughing:

12. hungvit

hungvit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    lồng để 4 hay 5 cóng cũng còn tùy vào người chơi, tôi hay để 5 cóng có 1 cóng cám 2 cóng nước 1 cóng sâu 1 cóng hoa quả hoặc thức ăn khác

13. Hậu.Sinh

Hậu.Sinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    chym của bác thì không biết nhưng của em mà thiếu nước 2/3h thôi là nó cắn thủng lồng để đi tìm nước đấy bạn ạ

14. hangquyhiem

hangquyhiem Member

Thích đã nhận:
    12
    4 cóng là: 1 cóng đựng mồi khô, 1 cóng đựng sâu ( thức ăn tươi ), 1 cóng đựng khoáng, 1 cóng đựng nước ( ngày xa xưa chưa có cóng nước thủy tinh ), nậm rượu đựng hoa trang trí. Bây giờ người ta làm mồi tốt và có cóng nước ngoài cho tiện nên ta thấy có vẻ hơi thừa.
    Xin đóng góp ý kiến cho anh em.

15. M.A

M.A Well-Known Member

Thích đã nhận:
    233
    thực ra trong lồng để nhiều cóng chỉ là trang trí thôi , cũng như ở trong nhà bạn bố trí bầy biện các đồ đạc . nếu bầy 1 cách khoa học :nhiều đồ nhưng lại gọn gàng ,gần mà xa , xa mà gần , sinh động lại không bị rối thì rất đẹp . còn trong lồng khuyên thực tế chỉ cần 2 cóng :1 cám [trong cám cũng đủ thành phần kể cả chất khoáng ] + 1 cóng mồi tươi , còn cóng nước để ở ngoài tiện hơn

16. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Chào bạn. 4 cóng để trang trí cho lồng thêm đẹp thôi, có gì bạn vào topic thời gian giao lưu, chia sẻ kinh nghiệm anh em mình giúp đỡ thêm nhé
    Thân!

M.A thích bài này.