Xin hỏi 1 ít kiến thức về CCL.....

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi Hai_Nhai, 9/4/11.

1. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Mình đang tính mua 1 e bổi về nuôi, but kế bên nhà mình có 1 em thuần hót suốt if mình mua về có bị e hàng xóm đè ko??? treo cách nhau chừng 4_5m, cách nhau 1 cái hàng rào và không thấy nhau. Không tìm được trứng kiến nên mình vào cám giống chòe than được ko?( sâu trộn với cám), nuôi chim bổi đuôi sẽ dài ra hay ngắn đi sau mỗi lần thay lông??? Mình nuôi Mi với Than ko ah nên ko rành về Lửa lắm, mong được các pro chỉ giáo. :D

2. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    ko sao đâu bạn ah chỉ sợ treo gần từ 2-3 mét mà thôi vào cám thì giống như chòe than cũng đuợc bạn àh,nhưng tốt nhất vẫn mồi tuơi đa dạng vẫn tốt hơn vì chòe lửa rất dễ bị bội thực khi bị bội thực em nó sẽ ói ra những hạt bằng cái đầu đũa vì tiêu hóa chòe lửa kém hơn chòe than,còn về lông đuôi thì nếu nuôi tốt thì mùa sau vẫn giữ nguyên đuợc độ dài đuôi khi mới bắt về,còn ko thì nguợc lại,độ dài đuôi tùy thuộc vào gien mỗi em nó nữa,nếu đuợc 1 em mép vàng chăm tốt mùa sau sẽ ra dài hơn lúc đầu tứ 1-2 cm

Hai_Nhai thích bài này.
  3. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Thông thường thì mua 1 em bổi đuôi 20 thì mùa sau ra lại khoảng 18 cho đến 2o như cũ ( nếu chăm sóc không tốt hoặc tốt). Nếu treo nưu thế thì vẫn bị đè đấy bạn ah! Mình hiện đang nuôi 2 em từ đến 6 năm tuổi nhà và 1 em lửa chuyền (giọng thuốc hào và hoi bị gắt). TUy nhiên! Em nó vẫn bị đè, dù là không thấy mặt. Cách tốt nhất là nên treo thật xa nếu có thể thì thúc thật nhiều thức ăn tươi vào.

phuckrongno and Hai_Nhai like this.