xin hỏi ánh sáng để trồng rêu

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi duongphong155, 7/12/07.

1. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mình có trồng hồ toàn rêu và dương sỉ (có cả dx châu phi ) loại hồ vuông 60 cm cao 40 cm mình đang xài bóng osam nhưng màu đèn này hơi vàng nhìn vào những bụi rêu ko dc đẹp lắm mình thử đặt lên 1 bòng gia dụng (bóng điện quang )ánh sáng trắng xanh nhìn những bụi rêu thật sinh động
    xin dc nhờ các bạn và các anh chị tư vấn giúp liệu xài bóng gia dụng cho 1 hồ chỉ trồng toàn rêu và dương sỉ thì có dc ko
    xin cảm ơn và chúc mọi người 1 mùa giáng sinh phúc

2. lethienbao

lethienbao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em cũng muốn trồng vài cây rêu trông hồ nhưng không biết mua những không biết mua rêu và phân ở đâu ai biết chỉ em với

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @DP: bóng đèn jebo cho ánh sáng xanh rất hợp với rêu đó, nếu xịn hơn 1 tí thì mua bóng azoo 65k/bóng 6 tấc.

4. duongphong155

Thích đã nhận:
    4
    rất cảm ơn cá heo xanh bạn có thể vui lòng cho mình biết thêm ở tphcm mua 2 loại đèn đó chổ nào bán bảo đảm và nhất là loại đèn azoo chổ nào bán vì mình nghe hiệu này hơi lạ loại đèn này thay vào máng đèn 6 tất của loai bóng gia dụng dc ko bạn vì mình vừa chế cái máng treo xài 2 cái máng 6 tất của đèn gia dụng
    trong thời gian qua mình đã học dc rất nhiều từ những bài viết bổ ích của bạn mong bạn ngày càng có nhiều bài viết hay để anh em cùng học hỏi
    giáng sinh vui vẽ thanks

5. duongphong155

Thích đã nhận:
    4
    bạn lethienbao ban có thể lên APT nhà số 9 đường số 4 cư xá bình thới hoặc tiệm sơn hà đường nguyễn thông có hàng rêu mới về rất đẹp cả dx châu phi và rêu phượng vĩ đài cũng có nhưng giá hơi cao mình vừa sưu tầm dc 1 số rêu đẹp nơi đó
    lời góp ý cùng bạn
    thân

6. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @DP: bóng jebo & azoo bạn có thể ghé 808 Trần Hưng Đạo Q5 rất sẵn hàng, Blue đã từng dùng qua bóng jebo, nec, và bây giờ là azoo, thấy azoo cho ánh sáng rất trong mát....Mấy loại bóng dành cho TS thì bạn nên dùng máng benxiang vì thực ra bóng TS dài có 58cm thôi nên lắp vô máng đèn gia dụng bị hụt...:(

7. duongphong155

Thích đã nhận:
    4
    cuối cùng thì mình cũng mua đươc 2 bóng jebo ánh sáng thật là đẹp hồ rêu nhìn có vẽ tươi tốt hơn. hôm rồi đi công tác ở nam các tiên đươc mấy anh kiểm lâm tặng 2 khúc lũa rất đẹp nhưng hơi bị quá khổ với cái hồ 60cm làm bố cục của hồ hơi bị rối mình chỉ buột dc rêu và dương sỉ còn cây cắt cắm thì nếu trồng vào nữa thì xem ra ko còn chổ cá heo xanh có thể tư vấn giúp những loại cây cắt cắm ngắn và chậm phát triển để mình trồng chung với rêu cho đẹp được ko bạn vì trình dộ của mình chắc có lẽ chưa trồng dược cỏ trân châu mặc dù mình rất thích những loại này
    đã làm phiền bạn quá nhiều xin thành thật cảm ơn

8. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Hầu hết các loại cây cắt cắm đều phát triển nhanh, tuy nhiên bạn có thể phối với rêu lũa 1 số loại vảy ốc xanh, hồng hoặc trân châu cao. Các loại cỏ cũng rất hợp cho hồ rêu như cỏ thìa, cỏ cọp, ranong....

9. KiepSau

KiepSau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cho mình hỏi bón g azooo vậy 1m2 bao nhiêu tiền và độ sâu mà anh sáng chiếu suốn hồ 50cao đủ trồng tccb ko

10. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @Kiepsau: Blue mua bóng 6 tấc là 65K, bóng 1.2m chắc tầm 8-90k là cùng, hồ cao 50 thì chắc cũng ok thôi...

11. KiepSau

KiepSau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    trời biết vậy mua azoo rồi giờ mua 4 bóng jebo 1m2 giờ uổng thật -_-''