Xin hỏi bể này setup được hồ thủy sinh ko ạ ^^

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi pixelart, 24/2/08.

1. pixelart

pixelart Member

Thích đã nhận:
    0
    Kính chào các bậc tiền bối

Em có 1 cái bể hiện đang nuôi cá 3 đuôi, chiều dài là 80cm, ngang và cao em ko có biết ( em mua ở nguyễn Thông ). Đã có lọc trong (loại 85k ở nguyễn thông bán) và bóng đèn Neon (loại 80k cũng mua ở nguyễn thông)

Toàn bộ kính của em chỉ có 5 ly thôi, vậy có làm được hồ thủy sinh ko ạ. và cái đèn với lọc trong đó có xài được ko hay phải mua cái khác

Cám ơn các bác:D

2. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Mới chơi thì có thể cứ dùng để tích lũy.....kinh nghiệm......:laughing:. Khi setup thì nên lót dưới đáy hồ thêm 1 miếng kiếng 5 ly cho yên tâm. Nền thì làm dày khoảng 5cm thôi. Đèn thì phải mua bóng dành cho thủy sinh, tùy theo trồng cây gì mà sử dụng số bóng đèn cho phù hợp từ 2 - 3 bóng 60cm. Lọc trong dùng cũng tạm được nhưng nếu sử dụng lọc ngoài sẽ tốt hơn!

3. sakakura

sakakura Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Tôi dám cả với bạn nếu bạn dùng hồ này làm Thủy Sinh là bể ngay.Đáy 5 ly ko chịu nổi sức nặng của nền+đá+lũa+nước,hồ tôi cũng dài bằng bạn 80,cao 50,ngang 40 khi tôi cho nước đầy hồ thì nghe những tiếng "răng rắt" thấy sợ lun,cứ sợ nó "nổ" rùi chứ,nền tôi cao 7cm....

4. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    hì hì, mình đã từng dùng bể 1m kính 5mm chơi thủy sinh trong 1 thời gian dài, nhưng bạn nên làm 1 bể mới = kính 8mm cho chắc cũng được.
    Còn nếu bạn muốn tận dụng, vẫn có thể setup 1 bể bình thường và hạn chế sử dụng đá có khối tích lớn và đảm bảo rằng đá để đè lên trên nền cát, sỏi, tuyệt đối ko để trực tiếp xuống mặt kính đáy. Thêm 1 yếu tố quan trọng nữa là chân bể phải chắc, tiếp theo là 1 miếng gỗ dán dày 2cm tạo mặt phẳng, sau đó là 1 lớp cao su hoặc xốp dày, rồi để bể lên, bạn có thể yên tâm rồi...:D.
    Chúc vui.

5. nicholas_1083

nicholas_1083 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    mình cũng đang dùng hồ kiếng 5 ly đã 1 năm rồi lúc nào cũng lo sợ.chắc chuẩn bị tiền mua cái hồ cho hoành tráng quá.