Xin hỏi cá La Hán có cần ngủ không???

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi dungvungtau, 19/3/06.

1. dungvungtau

dungvungtau Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin hỏi các bạn cá la hán có cần ngủ không? Mình thích để đèn suốt đêm không biết có tốt không?

2. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thích thì để thôi bạn ơi, tất nhiên tốt nhất là cho cá ngủ trong môi trường ít ánh sáng, nhưng nếu bật đèn thì mình nghĩ cũng không ảnh hưởng nhiều. Lúc đó cá cũng vẫn trong trạng thái ngủ.

3. hoa020032

hoa020032 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá cũng cần ngủ như bạn vậy, ko nên để đèn qua đêm đâu, bạn nên tắt đèn trước khi bạn đi ngủ.. .hihi bạn cứ nghĩ đi, nếu để đèn thì bạn có khó ngủ ko? khi.khi.... cá chắc cũng vậy mà, chúc bạn có cá đẹp....thân!!

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Theo mình thì ban đêm không cần thiết phải để đèn, chắc bạn này chưa nghe tin giá điện sắp tăng lên hơn 800 đ một kí....

5. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Bạn thử tắt đèn khoảng nửa tiếng rôi dùng đèn pin(hay cái gì đó) để có thể xem được con cá của bạn ngủ, nó sẽ nằm sát đáy hồ trạng thái lờ đờ=> nó đang ngủ đó. Nếu bạn bật đèn lúc này nó sẽ thức và bơi lội tung tăng ngay, theo mình thì nên cho nó ngủ vì cả ngày nó hoạt động mệt mỏi rồi, nếu không hôm sau nó sẽ chậm chạp đi đấy...nhìn thấy chán.Cá của mình khoảng 10h là mình tắt đèn cho nó ngủ...

6. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá cũng cần ngủ đấy ạ . Vì hôm bữa ngủ ko được , em thử bật đèn lên thì thấy mấy chú cá nằm sát xuống hồ như bạn Muggle đã nói .

7. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    khi bạn tắt đèn hết cả nhà là lúc đó cá ngủ đó.Ko tin khoãng 1g đêm bạn mở đèn lên thử xem...lúc đó cá đang lờ đờ dưới đáy hồ..có khi nổi sọc dưa nữa.Nhưng chỉ cần 10p thôi thì cá sẽ tỉnh lại và tiếp tục hoạt động nếu bạn để đèn tiếp.Tốt nhất khi nào đi ngủ bạn hảy tắt đèn.Chỉ mở đèn khi trời tối khoãng 3-4 tiếng (khoãng 7g-11h đêm đó)

8. thaokamfa

thaokamfa Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu mà bạn nhiều tiền thì cứ để đèn , nhưng giá điện cao lắm đấy , theo mình tốt nhất thì chỉ mở đèn khi mà mình giởn với nó thôi, và tắt đèn vào lúc khoảng 23g cho cá ngủ

9. O2LAHAN

O2LAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng đấy bạn dungvungtau, với lại nếu bạn sử dụng đèn hồng tím mà để suốt ngày thì hồ của bạn sẽ mọc rêu đó, tốt nhất là để đèn tối đa không quá 8 tiếng.

10. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Ngoài ra để đèn liên tục sẽ khiến bể của bạn lên rêu rất nhanh trông xanh lè sau đó lại phải khắc phục khá mệt.

11. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    dĩ nhiên là cá cũng cần nhủ rồi, chỉ có 1 số loài cá là có mí mắt còn phần đông là ko mí nên khi ngủ nó ko nhắm mắt mà vẫn mở mắt, muốn biết được thì xem khi nào nó ở dưới đáy hồ [đứng] và khẻ nhẹ vây là khi đó nó đang ngủ , và xin lưu ý là giấc ngủ of cá rất ngắn so với giấc ngủ of con người