xin hỏi các bác vấn đề về giọng hót của chào mào

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi chimvatoi, 28/8/11.

1. chimvatoi

chimvatoi Member

Thích đã nhận:
    1
    :laughing: em nuôi một con chào mào bổi đã đỏ tách đựoc 1 tháng rữoi rồi mà sao em nó hót chán lắm nhưng rất siêng hót, đạc biệt em nó mà nghe con nào hót thì đáp lại to lắm nhưng chỉ có wit wie wit wie , wit wiu wie , wit wie wiu wit , . em không có chổ dợt nên mở máy lên dợt bằng clip , một vài lần đầu thì hót nhỏ , mấy ngày sau thì hót to nhưng k sổ và chỉ hót 5 giọng trở xuống đạc biệt cho nghe clip chim mái thì thấy nó hót to hơn hắn mà khi kê vào chú tơ thì im re chỉ wit wit trong họng mà cho xem gưong thì ro ro rồi hót khá to 1 lúc rồi im . vậy các bác cho em hỏi làm sao để chim hay sổ và giắp lồng là hót đấu búng cánh ( chim xem thon dài mà chim có đạc diểm như trên là trống hay mái các bác ) thank..b-(

2. coduong

coduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    95% chim bạn là trống
    còn muốn chim hay sổ thì là do bạn chăm sóc.
    chim càng có lửa thì càng sổ nhiều, bung cánh nữa

3. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    chào mào mới nên tách đỏ gọi là bổi non,hiện em nó đang học hót,bạn nên cheo gần với chim già ,chim huế là tốt nhất để nó học giọng,ít nhất cũng phải 2 tháng nữa em nó mới hót giọng trưởng thành...!
    mình cũng nuôi 1 em đầu vụ tháng 2 giờ đã ra tách đỏ ,bắt đầu hót dài...!!!
    chúc bạn có chú chim đẹp!

4. chimvatoi

chimvatoi Member

Thích đã nhận:
    1
    bác à chim em mua về là đỏ tách rồi , em nuôi 1 tháng rưoi là tính từ lúc mua đến giờ đó bác . mà làm sao biết chim mới đỏ tách mà cho học giọng hả bác

5. Tuệ

Tuệ Guest

Bác ơi làm sao tập chim hót giọng dài ??????????
    mà giọng dài ở đây là giọng gì hả bác

6. chimvatoi

chimvatoi Member

Thích đã nhận:
    1
    làm sao để biết chim mình nuôi là bổi non hả bác chim em lúc mua về là tách dỏ đậm lắm rồi còn cái đít thì dỏ khỏi chê luôn

7. Tuệ

Tuệ Guest

Chim có tách đỏ là chim già , còn chim mà chưa có tách đỏ là chim má trắng , còn non hơn nữa là chim mà mình thò tay vào lồng thì nó há miệng

8. chimvatoi

chimvatoi Member

Thích đã nhận:
    1
    vậy chim tách đỏ có học giọng đuọc k hả bác , chim em hót giọng ít quá bây giờ em muốn nó hót nhiều giọng hơn

9. jubin

jubin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    214
    Chim nào mà chả học giọng đc bác. Chỉ có ông già khoảng 60 70 học không vô thui. Nếu không phải chim non thì mỗi con có 1 sở trường của nó. Nó hay hót theo sở trường còn mấy cái học đc nó chơi lai rai