Xin hỏi các chuyên gia...

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi socoladang, 6/12/11.

1. socoladang

socoladang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    tình hình là ngoài bắc trời bắt đầu trở lạnh...mà hầu như ngày nào em đổ nước vào cóng cho em ý uống là tý toáy đòi tắm...nhưng mà em sợ em ý lạnh, lại ốm nên chẳng dám cho tắm...vậy theo các bác ở thời tiết này thì 1 tuần nên cho tắm bao nhiêu lần....??? mong các bác trả lời giúp em... cảm ơn các bác nhiều

2. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Nói chắc bạn không tin... Mi nhà tớ lạnh thế mà cứ 2 ngày tắm 1 lần vào buổi tối...... Chả thấy chết, chỉ thấy sạch đẹp... Nó rét khắc nó không tắm, tuyệt đối ko phun nước vào nó nếu nó thích thì nó tắm. Thế nhé....

Last edited: 7/12/11
    comnat, hphworkshop, KtsBim and 7 others like this.
  3. chimbochao

chimbochao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,046
    theo mình thì 2ngày tắm 1 lần, mình cứ sang lồng, thích thì em nó tắm, không thì 10p sau mình sang lại( sau khi đã tranh thủ vệ sinh lống, cóng). Còn chim nhà mình kể cả mư mình vẫn cho tắm đấy.

4. tiencuongmobile

tiencuongmobile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    thân nhiệt họa minh cao bạn cứ cho tắm thoải mái... nó lạnh nó không támw đâu,

5. Callme

Callme Active Member

Thích đã nhận:
    118
    Không sao đâu bạn à, đó là nhu cầu của nó, có con nó ham tắm thì ngày nào nó cũng tắm kể cả trời lạnh, vì phải chăm cho tắm thì chim mới khỏe sạch sẽ, lông mới mượt mà
    Nếu trời quá lạnh bạn cho tắm vào buổi trưa và lấy nước tắm mới chứ đừng cho tắm bằng nước cũ, cứ tắm xong thì đổ nước đi,( Vì đã gọi là tắm thì phải tắm nước sạch, nhà mình nếu nuôi vài con thì cứ cho 1 con tắm xong thì đổ nước đó đi rồi lấy nước khác sạch cho con sau tắm)bạn cứ cho sang lồng tắm, nếu nó thích tắm thì tắm k thì thôi, đừng có bắt nó tắm
    Như các bạn trên đã nói đó
    Trời lạnh, nếu nó không tắm thì tuyệt đối không phun nước vào người nó nhé !

6. linhv

linhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,003
    Ko sao đâu bạn ah! Họa mi thân nhiệt cao nên nó rất thích tắm. Bạn cứ cho tắm tự nhiên thôi, ko nên ép nó tắm. Ở nhà tớ cứ 2,3 ngày cho tắm 1 lần kể cả trời mưa nó vẫn bình thường mà.

7. socoladang

socoladang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    thanks tất cả mọi người nhé...mình sợ em nó máu tắm qua lại ốm thì toi...nhà mình có 2 em, 1 thuần,1 dở 5thang...đợt trước con thuần đang thay lông thì con dở còn dám hót đấu...giờ em thuần lông lá xong rồi hót ác quá làm em dở ít tiếng hẳn...hic...

KtsBim, phamquangduch and chimbochao like this.
  8. vudangvietha

vudangvietha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Những gì cần thiết các bác đã nói cả rồi. Em cũng làm như các bác, cứ 2 3 ngày cho sang lồng tắm để vệ sinh lồng, còn nó tắm hay ko là việc của nó, hì hì

9. Concago

Concago Well-Known Member

Thích đã nhận:
    140
    Theo mình thì 02 ngày tắm một lần , nếu trời lạnh thì tắm buổi trưa, em nó sang lồng mà ko tắm thì ko ép.

10. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Mùa này 2 - 3 ngày tắm một lần, Mi là loài có thân nhiệt cao sống ở khí hậu lạnh, lại rất ưa sạch sẽ nên Bác đừng lo j cả em nó vẫn ổn định có khi còn hót hay hơn đó nhưng Bác chú ý là chăm sóc em nó cẩn thận chế độ ăn đảm bảo dinh dưỡng nhé không em nó sẽ bị khàn giọng đó.

11. vudangvietha

Thích đã nhận:
    56
    À nhân đây xin ké topic bác socoladang 1 tí. Em có ông anh họ sắp đi nước ngoài, định gửi mấy con yến. Không biết nuôi yến chung với Mi có sao ko các bác nhỉ?

KtsBim and chimbochao like this.
  12. Callme

Callme Active Member

Thích đã nhận:
    118
    Nuôi Yến chung với Mi thì chỉ được nuôi chung nhà thôi nhá, Cấm không được nuôi chung lồng:))
    =))=))=))
    Nói vui thôi,theo tôi bạn nuôi yến và mi cùng 1 nhà thì không có gì ảnh hưởng

13. tiencuongmobile

tiencuongmobile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Với chim yến bạn lưu ý vì em này là chim trong nhà yếu nên phải chùmd áo lồng cẩn thận .. năm ngoái trời lạnh mình đi mất 1 em... Ngoài HN năm nay rét muộn nên cẩn thận bạn ạ

14. vudangvietha

Thích đã nhận:
    56
    Cảm ơn bác, em cũng biết thế nên ngoài lớp màn trùm của lồng Yến cũ em có làm thêm 1 lớp áo lồng ngoài nữa cho kín gió

15. tuanmitq

tuanmitq Member

Thích đã nhận:
    33
    cư cho nó tắm không sao đâu , nên tám vao buổi sáng hoac tối

chimbochao thích bài này.