Xin hỏi cách chăm chích chòe lửa đã lên và chích chòe bổi?

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi chilpm_brvt, 12/8/13.

1. chilpm_brvt

chilpm_brvt Active Member

Thích đã nhận:
    5
    xIN CHÀO CÁC BẠN!!
    DO CÓ DUYÊN NÊN CÁCH ĐÂY GẦN 2 THÁNG, 1 CHÚ CHÍCH CHÒE ĐÃ LÊN LỬA ĐẾN VỚI MÌNH. VÀ, MÌNH BẮT ĐẦU NUÔI CHÒE LỬA. HIỆN TẠI, CCL ĐÃ BẮT ĐẦU QUEN HƠI MÌNH, CHỊU ĂN BỘT VÀ CÁC LOẠI CÔN TRÙNG KHÁC, NHƯNG CÒN HƠI NHÁT VÌ NẾU CÓ NGƯỜI THÌ KHÔNG HÓT - MẶT DẦU LÀ HÓT SỔNG. CÁC BẠN CHỈ GIÚP MÌNH LÀM SAO ĐỂ LUYỆN CHO CCL DẠN DĨ HƠN NHÉ?!!!
    VÀ...
    TUẦN TRƯỚC MÌNH MUA THÊM 1 CHÚ CHÒE LỬA BỔI ĐỂ NUÔI. MÌNH BỊT KÍN ÁO LỒNG TỪ LÚC MUA ĐẾN GIỜ, NHƯNG XEM RA TÌNH HÌNH LÀ VẪN CHƯA QUEN VÌ CÒN NHẢY LUNG TUNG TRONG LỒNG. NHÀ MÌNH CHẬT CHỘI NÊN TREO 2 LỒNG MỚI VÀ CŨ GẦN NHAU, KHÔNG BIẾT NHƯ THẾ CÓ ĐƯỢC KHÔNG?!!! VÀ CHẾ ĐỘ TẮM MÁT VÀ TẮM NẮNG CỦA CL BỔI NHƯ THẾ NÀO? MONG CÁC BẠN CHỈ DẪN 1 SỐ KINH NGHIỆM CHĂM SÓC CCL BỔI GIÚP MÌNH VỚI!!!
    THÂN MẾN!!!

2. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Chim bỗi mới mua về thì bạn nên sắm 1 cái lồng, trông lồng bỏ mồi tươi và nước uống đầy đủ. Trong tuần đầu hạn chế tiếp xúc với chim. Tuần sau, mỗi ngày vài 3 lần cầm vài con cào cào, dế hoac65 sâu Supperworm kéo nhẹ áo lồng bỏ vào và đi chỗ khác. Nên hạn chế tiếng ồn làm chim thêm hoảng sợ. Thời gian đầu không nên bỏ cám vào vì lúc này chim chưa biết cám là thừ gì cả, bỏ vào chỉ làm hư cám thêm thôi ( trừ những con phàm ăn). Sang tuần thứ 2 nên tập cho chim tắm và ngồi thật xa xem nó tắm sau đó dần rút ngắn khoảng cách theo thời gian cũng như việc mở áo lồng dần dần. Nói lại muốn thuần chin bỗi tốt thì trước hết chủ nuôi phải tập thuần tính ( tính kiên nhẫn). Chế độ chăm sóc tốt + chế độ ăn uống đa dạng + chế độ nghỉ dưỡng tốt là chìa khoá mà bạn cần. Chúc bạn thành công. Xin các AE góp ý thêm. Trân trọng kính chào/

nghenhan and chilpm_brvt like this.
  3. cacochop

cacochop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    bạn nói con lửa đã lên lửa mà vẫn còn nhát: thì có hai loại 1 là Bổi do cao thủ nuôi nên lên lửa , 2 là thuần nhưng bị sốc do chủ nuôi cũ gây nên. trường hợp đầu là bổi nên thuần dưỡng như songuyenvt nhưng chú ý ở 1 điểm là đây là 1 con bổi hay (chắc chắn phải là bổi hay mình nghĩ vậy) nên bạn chú ý làm sao để giữ lửa. trường hợp 2 bạn phải tìm ra nguyên nhân vì sao lửa lại nhát vậy, có thể là do đổi chủ nếu là do vậy thì dễ chỉ 1,2 tuần là mọi việc sẽ ổn, tùy nguyên nhân gây chim sốc mà bạn xử lí, có thể hỏi chủ cũ..........chúc bạn sở hữu một giọng ca vàng

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:18 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:07 PM ----------

tắm nắng là một vấn đề cũng khá phức tạp đó bạn, mình định tạo topic về cách tắm nắng như thế nào là tốt nhất cho chim lửa để ae cùng thảo luận để mọi người cùng tham khảo mà tìm ra cho mình phương án tắm nắng tôt nhất cho chim của mình, nhưng mình chẳng biết tạo topic như thé nào, nếu ai quan tâm thì tạo topic này nha

chilpm_brvt thích bài này.
  4. catphien

catphien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    741
    Theo mình bạn nuôi chim thì chỉ cần tuân thủ 4 chữ sau "kiên nhẫn,đều độ" nếu làm được xem như bạn đã thành công 1 phần rồi đó.

5. chilpm_brvt

Thích đã nhận:
    5
    Cảm ơn bạn SonNguyenVT nhé!!!
    Mình có lồng riêng cho cả hai. Riêng chim chòe bổi mình có để mồi tươi và cám nữa. Thấy rằng cám cũng vơi đi, bằng chứng là khi mình thay cóng nước thì thấy có cám dưới đáy. Vậy mình có nên cho ăn cám ngay bây giờ song song với với mồi tươi không??? Vấn đề cho tắm mình đã thử hôm qua, nhưng vào lồng tắm không chịu tắm nên mình cho về lồng rồi, có lẽ chưa quen lắm!!!
    Còn vấn đề treo lồng thì mình có nên treo kế bên Chòe đã lên lửa không bạn- vì nhà mình không rộng rãi cho lắm??? Mong bạn chia sẻ thêm kinh nghiệm nhé!!!
    Thân mến!!!

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:43 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:54 AM ----------

Cảm ơn bạn nhé!!!
    Mình chỉ phơi nắng CCL vào các ngày nghĩ thôi vì trong tuần bận đi làm không canh giờ nắng được, mỗi lần phơi khoảng 15p đến 20p cử 7h đến 8h sáng. Còn trong tuần thì mình chỉ đem ra ngoài để chổ mát không nắng để CCL không bị thiếu ánh sáng mà mù mắt.

Mình nói nhát cụ thể hơn nhé:
    1 .CC lên lửa thì bây giờ không nhảy lung tung nhiều lần và bám trên nan lồng khi thấy mình, nhưng mổi lần mình mở cửa thay cóng đồ ăn và cống nước thì có nhảy lên bám trên nan lồng và trở lại cấu đậu khi mình đóng cửa lồng. Không biết đây là phản xạ tự nhiên hay là còn nhát vậy bạn??!!
    2. Như mình đã trình bày, bình thường hay lúc nghe nhạc CCL đang hót sổng nhưng có người đi xuống là ngưng ngay.

Mình không thể hỏi chủ cũ được, vì việc chú chòe lửa này đến với mình...như mình đã nói là cơ duyên. Vì có duyên nên mình mới bắt đầu nuôi và tìm hiểu về CCL đó bạn. Vậy, mình có nên đem chú chòe lửa này đến các điểm dợt được chưa vì mình thấy rằng đã bắt đầu hót khi không có người và hót khi mình chop nghe các bài hát không lời được biểu diễn bằng saxophone hoặc sáo.

Mong bạn chia sẻ thêm kinh nghiệm nhé!!! Thân mến!!!

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:44 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:43 AM ----------

Khắc sâu bốn chữ vàng này "KIÊN NHẪN, ĐỀU ĐỘ". cẢM ƠN BẠN NHÉ, MONG BẠN CHIA SẺ GÓP THÊM KINH NGHIỆM NHÉ!!! tHÂN!!!

6. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Mình có lồng riêng cho cả hai. Riêng chim chòe bổi mình có để mồi tươi và cám nữa. Thấy rằng cám cũng vơi đi, bằng chứng là khi mình thay cóng nước thì thấy có cám dưới đáy. Vậy mình có nên cho ăn cám ngay bây giờ song song với với mồi tươi không??? Vấn đề cho tắm mình đã thử hôm qua, nhưng vào lồng tắm không chịu tắm nên mình cho về lồng rồi, có lẽ chưa quen lắm!!!
    Còn vấn đề treo lồng thì mình có nên treo kế bên Chòe đã lên lửa không bạn- vì nhà mình không rộng rãi cho lắm??? Mong bạn chia sẻ thêm kinh nghiệm nhé!!!
    Thân mến!!!

Nếu chim đã chịu ăn cám + với mồi tươi thì bạn cứ giữ đúng chế độ ăn uống như vậy. Đối với chim bỗi còn nhát thì nên cho tắm lúc nắng lên hoặc buổi trưa lúc trời nực và ngồi thật xa, khu vục chim tắm không nên có bất cứ thứ gì di động qua lại như gà, chó, mèo và người. Chim bỗi thì tốt nhất bạn không nên treo gần các con khác đã lên lữa vì như thế nó sẽ bị đè. Nên treo xa và không cho thấy mặt khi căng lữa thì muốn treo sao cũng được. Chúc bạn vui. Thân chào.

7. chilpm_brvt

Thích đã nhận:
    5
    Chào bạn,
    Mình cho ăn sâu tươi, có nên cho nhỏ giọt hay không hay là cho thật nhiều sâu vào cóng?!!!
    Cảm ơn bạn!!!

8. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Mỗi ngày cho chim ăn chừng 1-2 muỗn cafe sâu là ok rồi. Đói thì nó ăn thêm cám, ngoài ra lâu lâu quang vào cho nó vài con dế, sâu supperwowm, cào cào, trứng kiến hay liêu điêu cho nó. Cho sâu vào cóng nhiều thì dễ bị các tình huống sau: Thứ nhất: chim ăn vương vãi ra ngoài mà không thèm nhặt lại, Thứ 2: Gặp sâu kém chất lượng hoặc thời tiết quá nóng mà bỏ nhiều thì chúng sẽ chết nên sinh ra mùi hôi. Nếu không kiễm tra thức ăn chim thì chim rất dễ bệnh ( do bỏ nhiều nên làm biếng kiễm tra, hoặc ngó sơ qua mà thấy cóng vẫn còn sâu). nói chung là nên bỏ lượng thức ăn vừa phải để ăn trong 1-2 ngày rồi thay 1 lần. Chúc bạn vui. Thân chào.

9. chilpm_brvt

Thích đã nhận:
    5
    BẠN NÓI ĐÚNG ĐẤY, NHIỀU ĐỒ ĂN QUÁ NẾN NÓ CHẲNG BIẾT QUÝ, ĐỒ ĂN RỚT RA TÙM LUM!!! CẢM ƠN BẠN NHÉ!!!

10. cacochop

cacochop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    "Mình nói nhát cụ thể hơn nhé:
    1 .CC lên lửa thì bây giờ không nhảy lung tung nhiều lần và bám trên nan lồng khi thấy mình, nhưng mổi lần mình mở cửa thay cóng đồ ăn và cống nước thì có nhảy lên bám trên nan lồng và trở lại cấu đậu khi mình đóng cửa lồng. Không biết đây là phản xạ tự nhiên hay là còn nhát vậy bạn??!!
    2. Như mình đã trình bày, bình thường hay lúc nghe nhạc CCL đang hót sổng nhưng có người đi xuống là ngưng ngay.

Mình không thể hỏi chủ cũ được, vì việc chú chòe lửa này đến với mình...như mình đã nói là cơ duyên. Vì có duyên nên mình mới bắt đầu nuôi và tìm hiểu về CCL đó bạn. Vậy, mình có nên đem chú chòe lửa này đến các điểm dợt được chưa vì mình thấy rằng đã bắt đầu hót khi không có người và hót khi mình chop nghe các bài hát không lời được biểu diễn bằng saxophone hoặc sáo."
    Mình thấy như vậy là chim bạn bình thường, không bị sốc gì cả, chỉ là chưa thuần lắm. bạn rất nên cho chim đi dợt lần cho mau thuần nhưng chỉ dợt với chim không quá căng lửa và thời gian dợt càng ngắn càng tốt. bạn cho chim nghe nhạc không lời thật giống mình, mình nghĩ thế này, chim ở với mình trước sau gì cũng lai tiếng môi trường xung quanh nên cho tập nhạc không lời thay vì tiếng xe máy,

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:43 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:33 PM ----------

Mình chỉ phơi nắng CCL vào các ngày nghĩ thôi vì trong tuần bận đi làm không canh giờ nắng được, mỗi lần phơi khoảng 15p đến 20p cử 7h đến 8h sáng. Còn trong tuần thì mình chỉ đem ra ngoài để chổ mát không nắng để CCL không bị thiếu ánh sáng mà mù mắt.

......................................tắm nắng là một vấn đề khó mà tìm được cách đúng nhất, tối ưu nhất cho tất cả ccl, nên mình thấy cách của bạn vậy cũng ổn miễn sao thấy chim tốt lên là ok, trong chim lửa vấn đề nào cũng phức tạp cả, nhưng tắm nắng là vấn đề mà ảnh hưởng của nó lên con chim rất rõ, và rất khác nhau

11. chilpm_brvt

Thích đã nhận:
    5
    Giờ mình tranh thủ cho chú nó tắm nắng mỗi ngày từ 6h15 đến 7h sáng rồi đem vô mát rồi đi làm!!!Coi bộ chú nó cũng khoái lắm!!! Mình có đưa hình chú nó lên ở cái chủ đề khác, mong bạn đáng giá chú nó giúp nó coi thế nào nhé!!!
    Thân mến!!!