Xin hỏi cách giảm pH

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Đức Thịnh, 8/7/07.

1. Đức Thịnh

Đức Thịnh Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    956
    Mình đang đau đầu vì trong hồ pH quá cao, Nước mình sử dụng là nước giếng nhưng đã qua lọc kỹ khi đo pH là 6,5, nhưng khi cho vào hồ khoảng một ngày sau mức pH đo đuợc lại là 9. Trong hồ mình đã làm rất sạch lọc tràn kiểm tra rất sạch, trong hồ mình không cho gì vào hết. Mình sử dụng nước giảm pH nhưng không hiệu quả mà phải cho liên tục. Các bạn cho mình hỏi vậy là tại sao? và có cách nào làm giảm pH hiệu quả hơn không. Xin cám ơn rất nhiều.

2. VinhTien1992

VinhTien1992 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn đừng lo, ban đầu cho một ít nước mưa vào(nước mưa thường có tính Axit), xong rùi nuôi cá như bình thường, khi cá thải phân bạn cứ để một thời gian mới hút vì phân sẽ làm giảm độ ph. Khi nào độ ph vừa ý thì cho than bùn vào để ổn định.

3. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ra tiêm bán cá mua cái lọ thử độ PH. Nhỏ giọt thử vào nước..... thử + tăng độ ph đều được

4. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em nghỉ Bác làm theo anh em cũng đc, em thì có 1 cách khác hoàn toàn là tự nhiên và cách này thường đc áp đụng cho Cá Rồng để giảm độ pH đó là Lá Bàn Khô (thật sự khô, khi bót nghe thấy tiếng giòn) rồi đêm thả trực tiếp vào hồ, khoảng 2-3 giờ thì thấy nước ngả màu vàng nhưng kô sao đâu Bác àh, để lọc thì màu này sẽ hết. Còn 1 cách khác nữa là dùng Thang Hoặc Tính có bán máy tiệm cá, cứ để 1 bao đấy vào cái hộp lọc thì độ pH sẽ giảm, và lưu ý với Bác nên kiểm tra độ pH thường xuyên vì nếu thây đổi độ pH đột ngột cá "sút" rất nhanh. Chúc Bác có 1 chú cá đẹp. Thân.

5. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn lấy 1 khúc củi thả vô, cái này mình đã nghe trên diễn đàn .

6. redtiger

redtiger Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn đo PH bằng gì mà PH lại cao vậy PH=8 là nước biển đó. bạn hãy đo chính xác đã nhé chứ nếu PH=9 cá nước ngọt bạn nuôi chắc chết hết rồi. Còn nếu muốn giảm PH có nhiều cách :Bạn mua lọ dung dịch giảm PH hoặc có thể hòa dấm ăn (CH3COOH).... vào nước.

7. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    _lấy một ít Dấm ăn + chút ít đường cát rồi hòa tan dung dịch này đổ vào bể là giảm ngay pH.Hoặt mua chanh vắt lấy nước cho vào hồ.:applause:

8. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Dung dịch thử pH không có tác dụng tăng hay giảm pH. Tăng hay giảm có dung dịch riêng.
    Lần đầu tiên mình nghe pH=8 là nước biển! Nước trong bể La hán nhà mình luôn duy trì pH ở mức gần 8. Để lâu ngày nó lên đến 8.5 hoặc hơn thì tìm cách giảm xuống. Tuy nhiên, cá vẫn sống phây phây dù La hán là cá nước ngọt!
    Cách giảm PH của mình là thay nước mới và không sục oxi.