xin hỏi cách làm cho kiến ko vào lồng ăn cám đc

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi hung258, 8/5/10.

1. hung258

hung258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    em đã dùng mọi biện pháp các bác chỉ giáo lấy mỡ xe bôi vào lẫn cả làm dây riêng treo mà bọn kiến vẫn tấn công vào máng cám ăn cám thiệt hại mỗi ngày cũng đáng kể khi em nuôi hơn chục lồng chim kể cả cám chim chào mào nó cũng ăn mong các bác chỉ giáo giúp em xua đuổi bọn khốn nạn này đi với. cám kiến đã ăn chim ăn vào cứ bị đi ỉa phân lỏng nữa

2. convanh

convanh Active Member

Thích đã nhận:
    17
    căng rồi nhà tôi cũng bị bọn khốn nạn kiến này tấn công ko thương tiếc đau hết cả đầu với bọn chúng tôi đành phải cho ít cám ăn hết lại đổ tiếp ko cho vãi ra ngoài quét dọn liên tục lên cũng giảm đi nhiều chúc bạn thành công

3. chim khuyên

chim khuyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Cho mình hỏi cách bạn treo k như nào ? Nếu Đơn giản có 2 đầu dây thi bôi mỡ ở 2 đầu dây . Còn ko thì bạn xem đường đi của kiến bôi mỡ vào đường đi của nó . Nhớ lấy loại mỡ dầu nhé ...........thân

hung258 thích bài này.
  4. QuangMinhld

QuangMinhld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    nhà em cũng vậy
    bọn kiến này khốn .... thật
    gét lắm nhưng kô diệt hết đc, phun thuốc kiến thì chỉ đc 1 vài ngày là lại đầy ra >>>>>>>>>>

5. Sonhair

Sonhair Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    bạn cứ ra mua thuốc diệt kiến về giắc xung quanh chỗ cheo là ok. nếu ko thì bạn chịu khó tìm ổ của chúng rồi giắc thẳng vào đó là xong

6. hung258

hung258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    nhà mình rộng lắm toàn cây to treo chim cung thích nhưng kiến bu vào kinh dã man lấy mỡ xe có dầu rồi mà ko ăn thua nó vẫn đi qua đc. con bảo mỗi ngày cho nó ăn ít hết rồi lại cho thì cũng thế chim và kiến ăn chung một máng khiếp quá dùng thuốc xịt ko ăn thua mà con hại chim nữa. chỗ nào cũng thấy mặt nó ghét quá. nhất là lúc nào cho chim ăn sâu xong mà con xót lại thì kiến bu vào đến chim cũng hoảng

7. Tran_Duc

Tran_Duc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Các bạn cứ làm cách này đảm bảo sẽ không bao giờ bị kiến nữa .Nếu thấy hay thì thanks dùm mình cái nha .Bạn kiếm 1 cái nắp nhựa của chai nước suối hay trà xanh gì đó ,rồi mở cái móc trên lồng chim ra hơ lửa cho nóng rồi đâm xuyên qua cái nắp chai,, xong rồi bạn lấy nhớt xe máy hay là ra ngoài mấy tiệm điện mua 1 chai dầu máy về đổ vô cái nắp là xong . Mình đảm bảo 100% là không bao giờ bị kiến nữa . Thân chào...

hung258 thích bài này.
  8. thieugiapum

thieugiapum Member

Thích đã nhận:
    7
    e cũng từng bị như bác rồi,e xin có y kiên thế này?bác ra tăng bạt hổ hỏi mua thuốc diệt kiến,e dã dùng rồi thấy rất tốt,bác cũng thu xem sao nhé

hung258 thích bài này.
  9. LiuNgong

LiuNgong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Nếu Bác ở Hn thì ra hàng chim mua cái chống kiến về lắp ở móc lồng.Nếu tôi không nhầm thi 8k/cái.Rồi các Bác về bôi mỡ vào đấy là ok.Trước tôi vẫn dùng và thấy rất tốt.Nếu treo ở trên cây to thì các Bác phải chặt bớt tán lá xung quanh lồng đi.Nhiều khi bọn kiến không bò từ cành vào móc mà bọn nó đi từ lá vào nan lồng..Còn nếu treo chim ở tường thì phải bôi vào tường chỗ đường đi của bọn kiến.Khi nào mỡ trên tường khô thì lại bôi tiếp.Nhưng bôi kiểu này rất bẩn.Tốt nhất các Bác nên làm dàn treo..Ở hai đầu dàn buộc mút rồi bôi dầu hoặc mỡ vào.Ngoài ra có thể chống chuột bằng cách lắp móc câu lục vào 2 đầu,hoặc gắn thêm dao cạo râu ở trên dàn.Chú ý chiều cao dàn cách xa tầm với của mọi người.

10. kimdu

kimdu New Member

Thích đã nhận:
    2
    Nhà tôi có mấy lồng chim khuyên, buổi tối hay bị thạch thùng, gián vào ăn cám và hoa quả. Các bác có cách nào chống được thì giúp tôi phát. Thanks !

11. huyhunter

huyhunter Member

Thích đã nhận:
    19
    Các bác ra đoạn Y ec xanh rẽ la Lò Đúc mua thuốc diệt kiến dạng bột về rắc quanh lồng,chú ý ko rắc vào trong lồng.Loại thuốc này kiến tha về tố và dần dần chết cả tổ,mình đã dùng nhiều lần và thấy khá hiệu quả.

binhchau and hoaphuly like this.
  12. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    đợt trước nhà em rất nhiều kiến có cả kiến đỏ và kiến đen nhưng sau khi dùng 2 gói thuốc diệt kiến 6k 1 gói về các bác cứ thấy kiến tụ tập ở đâu đông vui thì cho ít mồi hoa quả rắc thuốc diệt lên cũng là ok,chỉ hôm sau là mất dạng đàn kiến đó luôn và em đã dùng trong 1 tháng nay thi thoảng mới có con kiến bò ra chứng tỏ thuốc rất hiệu nghiệm

hoaphuly thích bài này.
  13. sonvtb

sonvtb Member

Thích đã nhận:
    1
    Để đơn giản các bác cứ lấy bông thấm nhớt, quấn vào móc lồng.Sau đó mua một típ mở bò loại tốt trét thêm bên ngoài la ok. Sài cũng được cả tháng rồi lại trét thêm mở bò định kỳ hàng tháng.

14. crock

crock Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Cái nàu mình làm đc. ban mua thuốc kiến bạn tẩm thuốc kiến vào miếng băng dính vải dùng để băng vết thương, sau đó bạn quấn cho nó dính vào cổ móc lồng. Đảm bảo kiến đứng ngoài khóc thôi. cchucs bạn thành công.

15. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    bạn lấy bông hay miếng vải thấm nhơt thải xe máy ra cột vào móc treo lồng chim như các bạn trên nói là hết kiến.
    còn muốn tránh thạch sùng và gián thì bạn treo lồng chim lên và đừng treo sát tường!thân!

16. trandoanquan

trandoanquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Bạn nên lấy một nắp chai, chai nước suối chẳng hạn, đục lỗ giữa nắp cho bông gòn vào nắp, rồi đổ nhớt vào (nhớ đổ nhớt đủ ướt bông gòn, đổ nhiều quá nhớt chảy xuống lồng thì coi như... giết chim luôn), rồi gắn vào móc lồng (lưu ý phải kiểm tra nhớt khoảng 02 tháng một lần vì lâu ngày nhớt sẽ khô, nếu như thế kiến vẫn vào được) rồi lên là Ok! Thật ra, chim của mình nuôi thỉnh thoảng kiến vẫn vào lồng và chim nó cũng xơi luôn có sao đâu vì kiến cũng là thức ăn của chúng ngoài tự nhiên mà! Chỉ sợ kiến Lửa thôi! Chúc thành công!

Last edited: 21/8/10
  17. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Cho chim ăn cám cò đi, không biết nguồi ta chế biến ntn nhưng mình thấy kiến không khoái cái món cám có chút nào!

18. huyhunter

huyhunter Member

Thích đã nhận:
    19
    Các bác ơi,như em đã post ở trên,các bác ra yec xanh mua mấy gói thuốc bột diệt kiến về,4k/gói.,,rắc chỗ nào có kiến,đảm bảo 3 hôm sau ko còn con nào,vì thuốc này kiến tha về tổ ăn dẫn đến chết cả ổ,như vậy phải 2,3 tháng sau mới phải rải lần 2

19. ngotung

ngotung Active Member

Thích đã nhận:
    22
    ra quầy tạp hóa nói họ bán cho mấy viên phấn kiến, vẽ 1 vòng quang chỗ treo là kiến ko dám vào.

20. NXB

NXB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Lấy bông hay miếng vải thấm dầu máy thì kiến đúng là không vào nhưng thạch sùng thì vãn vào như thường.