xin hoi cách nuôi và cách cho sinh sản của neon,hộng nhung,ngựa vằn

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi haidang, 23/6/06.

1. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    các su huỳnh cho minh hỏi cách nuội va cho sinh sản của các loại cá trên nha

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    nếu như bạn mới nuôi neon và hồng nhung thì hơi khó đó bạn ạ .
    CÁ NEON:Là loại cá rất xinh đẹp , tùy theo gốc độ chiếu sáng mà vệt màu óng ả trên ngướica thay đổi màu sắc từ màu lục sang màu xanh lơ.Một vệt lớn màu đỏ chạy dọc suốt thân từ miệng đến đuôi rầt nổi bật .Là loại cá năng động được nuôi thành bầy và sẵng lòng sống chung với những loài cá khác .Nhưng lại là 1 trong nhưng loại cá sinh sản khó khăn, thường đẻ trứng vào lúc ánh sáng mờ đục , môi trường nước mềm ,đẻ trứng thành chùm nhưng tỷ lệ nở ko cao trong hồ , nhiệt độ thích hợp là 23-26 độ .
    CÁ HỒNG NHUNG :Đầu và đuôi cá điểm màu hồng đỏ , khi nhìn ngược hướng chiếu sáng vào thân mìh con đựcta có thể thấy được bong bóng , trong khi phần này chỉ thấy được ở con cái , là 1 loại cá mắn đẻ , trứng kết thành chùm nhưng nếu làm ko đúng kĩ thuật thì trứng cá khó nở và 1 vài trường hợp cá cha mẹ sẽ ăn trứng , ăn côn trùng , giun đất rau xanh , giáp xác nhỏ , ...môi trường nước èmm , đất bùn , ph=6, nhiệt độ thích hợp là 22-27 độ .
    CÁ NGỰA VẰN :á sinh sản dễ nhưng phải bảo vệ trứng vì cá cha mẹ sẽ ăn trứng tốt nhất là sau khi đẻ nên tách cá bố mẹ ra , dài 4,5 cm , thức ăn gồm các loại giáp xác nhỏ , giun đất trùn chỉ , raub xanh , nhiệt độ từ 19 -25 độ
    Cho ép cá hồng nhung và cá soc ngựa: đầu tiên phải lựa con trống tốt nhất , thân to , vi dài , màu sáng .cá soc ngựa thì chọn con trống có vi dài ( tránh ko chon con trống già ) thân tốt , con mái thỉ màu sáng bụng to .
    cho vào hồ ( hồ nhỏ nhất là 15x10x10) phía dưới hồ có đá xanh hay đá nho nhỏ cho trứng rơi vào , cho vào hồ ép vài nhành rong đuôi chồn hay cáo cho cá con bám váo , cho cá cha mẹ vào 2 ngày sau khi đã sinh xong thì bắt cá cha mẹ ra , lấy miếng mũ bọc phía trên lại 3 ngày sau cá nờ ra , đến 1 tuần sau cho ăn bobo
    CHÚC BẠN SỚM CÓ MẺ CÁ TỐT :)

3. thanhdo

thanhdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình chưa nuôi cá neon và hồng nhung, nên không rành. mình chỉ nói về sinh sản cho cá ngựa vằn:
    1. hồ cho cá đẻ không cần rộng nhưng cần phải có tấm lưới lót dưới đáy hồ, nếu không có lưới, bạn có thể lấy cái rổ để úp xuống đáy hồ và lấy vật nặng đè lên cũng được.lưu ý: hồ không quá lớn -> khó đẻ
    2. nước cũng cần được chuẩn bị sẳn: nước phải để qua 24g cho mất clo.
    3. vớt cá mái và cá trống cho vào hồ đẻ, theo tỷ lệ 1 mái -2 trống, hoặc có thể 2-3 mái = 4-5trống( chỉ vớt cá vào lúc chiều,tối vì thường thấy tối vớt thì sáng hôm sau sẽ đẻ)
    4. sáng hôm sau nhìn vào hồ, nếu thấy có trứng thì vớt cá cha, mẹ ra, lấy lưới ra. nhớ nhìn kỹ kỹ vì trứng nhỏ-> khó thấy. Cho sủi bọt khí khoảng 2-3 ngày cá nở. Nếu cá chưa đẻ thì có thể cho an ít và để vài ngày nữa sẽ đẻ.
    5. khi cá con nở, cần bỏ rong vào đẻ cá có chổ bám và có cái ăn. khoảng 4 ngày sau có thể cho ít cám (ít thôi nha) vào hồ cho cá con ăn.
    6. chuẩn bị hồ để nuôi đàn con hehehe. bao nhiêu kn về cá này tặng bạn hết rồi, khi nào cá đẻ nhớ khoe cho a e biết nha
    :-*
    Xin tự giới thiệu, mình tên Thành, 31tuổi, rất mong được làm quen tất cả các bạn. mình rất thích nuôi cá dĩa và rất ngưỡng mộ Lamvn, bomgia, tiencao,aqua.... Hôm nay vào được diễn đàn này thấy sướng waaaaaaaaa:applause:

4. thanhdo

thanhdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá ngựa đẻ:

Mình chưa nuôi cá neon và hồng nhung, nên không rành. mình chỉ nói về sinh sản cho cá ngựa vằn:
    1. hồ cho cá đẻ không cần rộng nhưng cần phải có tấm lưới lót dưới đáy hồ, nếu không có lưới, bạn có thể lấy cái rổ để úp xuống đáy hồ và lấy vật nặng đè lên cũng được.lưu ý: hồ không quá lớn -> khó đẻ
    2. nước cũng cần được chuẩn bị sẳn: nước phải để qua 24g cho mất clo.
    3. vớt cá mái và cá trống cho vào hồ đẻ, theo tỷ lệ 1 mái -2 trống, hoặc có thể 2-3 mái = 4-5trống( chỉ vớt cá vào lúc chiều,tối vì thường thấy tối vớt thì sáng hôm sau sẽ đẻ)
    4. sáng hôm sau nhìn vào hồ, nếu thấy có trứng thì vớt cá cha, mẹ ra, lấy lưới ra. nhớ nhìn kỹ kỹ vì trứng nhỏ-> khó thấy. Cho sủi bọt khí khoảng 2-3 ngày cá nở. Nếu cá chưa đẻ thì có thể cho an ít và để vài ngày nữa sẽ đẻ.
    5. khi cá con nở, cần bỏ rong vào đẻ cá có chổ bám và có cái ăn. khoảng 4 ngày sau có thể cho ít cám (ít thôi nha) vào hồ cho cá con ăn.
    6. chuẩn bị hồ để nuôi đàn con hehehe. bao nhiêu kn về cá này tặng bạn hết rồi, khi nào cá đẻ nhớ khoe cho a e biết nha
    :-*
    Xin tự giới thiệu, mình tên Thành, 31tuổi, rất mong được làm quen tất cả các bạn. mình rất thích nuôi cá dĩa và rất ngưỡng mộ Lamvn, bomgia, tiencao,aqua.... Hôm nay vào được diễn đàn này thấy sướng waaaaaaaaa:applause:

5. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Ngựa vằn là loài cá đẻ trứng. Nếu nuôi chung cùng các loài cá khác nó vẫn đẻ trứng nhưng trứng hoặc cá con sẽ bị ăn thịt mất. Khi cá mái bụng to, ta phải chuẩn bị bể riêng cho chúng đẻ. Là 1 bể kích thước nhỏ, dưới đáy cho 1 ít đá hoặc sỏi nhỏ kín đáy bể. Bắt riêng đôi cá (1trống - 1mái) ra bể đẻ, khoảng 2 -3 ngày sau thì chúng sẽ đẻ trứng, trứng rất nhỏ (cỡ đầu kim) và trong suốt rất khó quan sát bằng mắt thường. Khi nào thấy bụng con cái xẹp xuống là chúng đã đẻ, quan sát thật kỹ dưới đáy hồ sẽ thấy những quả trứng cực nhỏ. Lúc này nhẹ tay vớt cá bố mẹ ra, đặt bể cá ở nơi mát mẻ, yên tĩnh. Khoảng 1 tuần sau (ko nhớ rã lắm, hình như còn phụ thuộc vào nhiệt độ của nước) thì trứng sẽ nở thành cá bột, cá bột cũng rất nhỏ, cỡ đầu kim và cũng rất khó thấy (phải nhìn thật kỹ). Cá con rất nhỏ nên chúng chỉ ăn các sinh vật nhỏ trong nước thôi, nên thả 1 ít rong vào. Không cần thay nước trong giai đoạn này, tuyệt đối giữ vệ sinh cho nước (giai đoạn này cá con rất dễ chết). Khoảng 3-4 tháng cá con sẽ có kích thước bằng que tăm. Lúc này có thể cho chúng ăn các loại trùng lớn hơn.

6. bruce

bruce New Member

Thích đã nhận:
    0
    bây giờ mình mới được đọc chủ đề này thật là hay! mình cung đang cho cá ngựa đẻ mà thấy cho vào mãi không đẻ. Hóa ra là phải có tấm chắn không cho cá bố mẹ ăn trứng. Cam ơn mọi người nha!

7. bruce

bruce New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đang muốn cho cá sêcan đẻ mà vẫn chưa biết cách, bạn nào có thể giúp mình đc không? Mình cho con đực riêng một bể khoảng một tuần rùi cho con cá cái chửa to lắm rùi vào, thế mà chúng không đẻ mà còn đánh nhau. hic con cá cái trụ đc một ngày rùi...........ra đi tìm về lòng đất.

8. linkcachoi

linkcachoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hình như cá nêon chỉ đẻ trứng trên mặt phẳng đá thui đúng ko ạ???mà hình như Trung Quốc cho cá nêon đẻ trứng trên mặt phẳng nam châm thì phải

9. linkcachoi

linkcachoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cho sêcan đẻ khá đơn giản.nhưng bác lưu ý nha.con đực khi mồm và vây cá có mầu đỏ rực thì tức là nó đang muốn bảo vệ giống nòi đó.khi đó bác mới cho cá cái vào cùng.mà sêcan cho đẻ bể bêtông là tốt nhất đó bác.cá đẻ trứng phân tán.nhiệt độ 30*c thì sau 2=>3 ngày là nở,soi bằng kính hiển vi thì thấy cá con có hình 1 cục tròn tròn nhưng mọc ra 1 cái đuôi bơi ngo ngoe trông ngộ lém.lưu ý khi đẻ đặt bể nơi yen tĩnh,đẻ xong vớt cá bố mẹ ra ngay.hồi trước em cho sêcan đẻ mãi,rùi ko có chỗ nuôi vớt cho mấy thằng bạn hết.chúc bác có 1 bầy sêcan xanh+vàng+sọc thật đẹp:-*

10. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    có bác nào scan hình lên cho em coi ko .................

11. minhthong1412

minhthong1412 New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá neon khó ep bà cố , ai chỉ tui ép đi , ép dc chia cho anh em ^_^ he he

12. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    @all: topic này hay wá.
    Cây với cá: Neon bạn đang đề cập là neon thường hay neon vua? có sinh được tại Việt nam chưa? Nếu bạn có tư liệu thì cho mình biết để cập nhật vào thông tin của list cá cảnh của 4r nhé...
    trân trọng.

13. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Py ơi, hôm rồi nhà anh phát hiện ra mấy con cá con neon đen.

14. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Mấy cái hồ nhà bác Fah mát mẻ như "nhà hộ sinh" ý...thảo nào cá cự tự nhiên đẻ tòn tòn, chả phải ép uổng chi cho mệt...nào ranchu, mắt đèn, neon...

15. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    @fahsailam: chiều em xách cặp qua anh... ghi lại các thông số bí mật của 'nhà hộ sinh' nhé

16. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    @ py..: đây là tư liệu do thầy em ''bắn ''theo đường email từ nơi xa về cho em chư thực sự thì em cũng ko rành về vệc cá có sing sản ở vn chưa ...nhưng hình như có rùi đó ...em chỉ nghe phong phanh ở miệc hà nội thui chư em ko rõ ....nhưng nhìn chung cá neon là cá đẻ trứng mà còn đẻ khó nữa chứ ko phân biệt là loại thường hay loại nào trong lục bát neon gì hết (ko biết em có nhớ nhằm ko nưã).......có thể nói nhà họ khó sinh sản ....nếu có thì chỉ sống sót với hơn phân nữa 1 ít thui ...mà cá con đến tuổi tự lập được thì chưa biết ...