xin hỏi cách thay cát cho chim sơn ca

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi nduy992002, 3/7/12.

1. nduy992002

nduy992002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    2 chú sơn ca của mình và nhà dc >1 tháng, nay 1 e đã hót kha khá, e còn lại lên cầu và hót ít thôi vi thấy có dấu hiệu thay lông.Mình gặp 1 vấn đề là khi thay cát lồng mỗi tuần 1 lần thì chim rất hoảng khi sang lồng khác cứ nhảy dựng lên , chảy cả máu đầu, thế là nó im luôn vài ngày mới hót lại.rất mong các bro chơi sơn ca hướng dẫn cách nào cho phù hợp nhất ah

2. khuyenliu2

khuyenliu2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    Bạn bắt ra cho chim vào cái túi giấy hoặc túi vải thay cát xong lại cho vào lồng không ảnh hưởng tới chim ( đừng cho vào lồng nó sợ nhảy tóe máu )

3. nduy992002

nduy992002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    dùng tay bắt luôn hả bro? như thế có làm nhát chim hơn k ah?

4. khuyenliu2

khuyenliu2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    Không vấn đề gì ko sợ gãy móng tóe son nhanh bạo

5. nguyenminhche

nguyenminhche Member

Thích đã nhận:
    20
    Chào bạn.....
    chim của bạn khi thay lồng nhảy tung như thể thì chứng tỏ chim bạn nuôi ko được dạn lắm........
    bạn nên tìm 1 cái lồng sang giống như lồng bạn đang nuôi ấy....khi sang lồng bạn tìm nơi cao cao tí(ngang ngực hoặc mặt) để đuổi chim sang lồng.
    trường hợp chim đuổi hoài mà ko chịu sang thì chỉ còn cách dùng tay bắt thôi,và khi bắt xong thì cho vào túi giấy hoặc vãi gì đó để chim ko bị hoảng tung phải vật cứng làm tổn thương chim......
    chúc bạn thành công

nduy992002 thích bài này.
  6. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Híc bác này lại xúi người ta nhăm nhe cầm chim=)) chỉ có chị em mới làm vậy thôi:x thường muốn thay cát SC, mang lồng tắm ra (loại lồng tắm Mi) lót một miếng mềm ở bên dưới đổ cho sấp sấp nước, (hoặc làm cái khay ấm chén cho vải vào đấy đổ nước muối nhạt) dồn chim sang là xong lưu ý để chim chạy trong lồng tắm lâu một lúc cho hết bẩn ở chân đi, thay cát chuyển lại lồng là xong...

chaomaomoc and nduy992002 like this.
  7. saolant

saolant Active Member

Thích đã nhận:
    20
    Mình đang nuôi 2 chú SC mộc, khi thay cát bắt tay sang lồng khuyên có phủ áo lồng, thay xong đuổi qua.

8. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Mình thấy rằng khi thay cát cho sơn ca thì kiểu gì cũng phải bắt bằng tay. Sơn ca nó chạy dưới nền cát là chủ yếu, mà cái nền cát đó cũng chính là chỗ nó đại tiểu tiện luôn hiiii( ko bít nó có bít tiểu ko). Nên phân dính vào chân là ko tránh khỏi hơn nữa móng chim cũng rất nhanh dài bạn cũng phải thường xuyên kiểm tra. Nên khi thay cát thì bắt ra rửa chân cho em nó và cắt bớt móng luôn nếu dài quá bạn ạ. Thân chào