[Xin hỏi] đã ai trồng bán thủy canh bằng than?

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi babyyeu, 8/9/13.

1. babyyeu

babyyeu Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Tình hình là mình có ý định như thế, mới thử với mấy cây vũ nữ, không biết có bạn nào đã làm như vậy chưa? Kết quả thế nào? Nếu chưa ai làm thì xin mọi người cho ý kiến về ý tưởng này để mình mạnh dạn áp dụng với mấy em hồ điệp, cat, denro,...

2. Macbook

Macbook Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    Ở trên thượng nhà em có một thùng xốp em dùng để các cây thủy sinh. Đợt trước có mua ít hồ điệp về, ngại để gác lên trên luôn. Các gốc hồ điệp có sẵn dớn sợi luôn. Giờ thấy cây ra rễ tốt, lá xanh và căng. Dớn lúc nào cũng ẩm. Thế nên em nghĩ mình có thể kết hợp giữa rớn sợi và cả than nữa để giữ ẩm và trồng lan kiểu thủy canh này. Em cũng đang thử nghiệm, dưới cùng để dớn sợi để lấy ẩm ở nước, phía trên để than nhỏ.

tuancap thích bài này.
  3. tathienanh

tathienanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Mình nghĩ là cũng được, nhưng bạn phải nhớ một qui tắc là không được để cho rễ lan chạm vào nước lúc bắt đầu trồng. Nếu sau này rễ lan tìm nước, chạm vào dần và thích nghi thì ok. Nhưng tốt nhất bạn lên mua viên đất nung, mà trồng. Mình có 1 cây vũ nữ trồng trông một cái chậu rất đẹp, sau đó mình đặt chậu cây đó vào một chiếc đĩa sâu lòng. Mình thấy cây phát triển rất tốt, ra rất nhiều mầm mới. Chúc bạn thành công.

4. x-youtoo

x-youtoo Chỉ yêu mỗi Lan thôi

Thích đã nhận:
    658
    Không được dùng than hay bất cứ loại giá thể nào trừ (viên đất nung bền vĩnh cửu)

1. Than và các loại giá thể khác không bền và ko thoáng khí (viên đất nung bên trong đa phần là rỗng ruột với các lỗ bọt khí li ti)

2. Than và các loại giá thể khác sau khi mục, thoái hóa sẽ có nhiều chất độc cho lan

3. Khả năng dẫn ẩm cực kém, thoát nước chậm ... chết rễ lan

... vài dòng

nguoidaugio and tathienanh like this.
  5. nguyenthuanacb

nguyenthuanacb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    Cho tôi hỏi một tí, có bạn nào trồng bán thủy canh mà ra hoa chưa? nếu có thì hoa ra sao? Có hơn cách trồng truyền thống ko ? nếu trồng ngoài trời thì chậu bằng gì, còn trong nhà cây sẽ xanh tốt nhưng thiếu nắng thì làm sao ra hoa

6. tathienanh

Thích đã nhận:
    22
    Em thấy bác X-youtoo có hẳn một chủ đề về trồng lan bán thủy canh, version 1 rồi version 2. Bác ấy trồng cây phát triển rất tốt và cho hoa. Bạn muốn trồng mà có nắng thì dùng chậu đục lỗ ở giữa như bác ấy. rồi treo dưới nắng là ok.
    Mình thì mới thử nghiệm với lan vũ nữ cà 1 khóm hài. Vũ nữ thì thất phát triển rất tốt, tuy chưa cho bông vì mới cho một đợt bông, tàn hoa mình mới chuyển sang bán thủy canh. Mình chỉ thấy vũ nữ cho rất nhiều mầm mới. Còn hài thì chưa thấy gì.
    Mình nghĩ cây phát triển, có mầm mới là có hoa...

7. x-youtoo

Thích đã nhận:
    658
    Bác Thuận thắc mắc thì bữa nào em post bài lên cho bác tham khảo ... trồng rất tốt ... cây to, khỏe, béo mập , ú nụ ... cho hoa nhiều, thơm ... lâu tàn hơn ... dễ chăm sóc, hầu như mùa mưa chỉ ngắm hoa, ko tưới (mưa tưới giúp rùi ... hihi) ... cây rất giữ lá (đặc biệt lá chân ...) ... trồng cực sạch sẽ ... tránh được nhiều côn trùng gây hại như sên ... ít bị thối, úng đọt ngọn ... cây tăng trưởng liên tục ko cần mùa nghỉ mà vẫn khỏe ... siêng cho hoa ... bón phân ít, tiết kiệm phân ... đặc biệt là giúp vườn tăng thêm độ ẩm (như những giò nước treo lơ lửng ...) cho những cây có bộ rễ dài như Vanda, Ngọc Điểm, Giáng Hương ... ko trồng bán thủy canh ... đối với địa lan ... thì viễn viễn ko phải thay giá thể ... viên đất nung loại hạt nhỏ là gia 1thể tốt nhất dành cho địa lan ...

Nói chung, đối với dân chơi lan tài tử và

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:13 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:12 AM ----------
    Bón phân bình thưởng ... cây khỏe sẽ tự ra hoa thôi ... vũ nữ, dendro, hồ điệp, Brassavola, Cat mini ... mà mình đã trồng bán thủy canh luôn ra hoa đều đều ... bạn cho phân chậm tan của Nhật Bản viên to tầm đầu ngón tay út NPK 10-10-10 với nhiều khoáng chất khác ... giúp cây mau lớn là cho hoa nhiều.

Nhiều bác cao thủ trồng lan bán thủy canh đều hay dùng loại này ... nó có bán ở Thành Thái và nhiều cửa hàng hoa lan cây cảnh ...

Mỗi chậu để 3 - 5 viên sát rìa chậu ... xa rễ (tự bò kiếm ăn) ... tránh cháy rễ ...

Last edited: 14/9/13
    tathienanh thích bài này.
  8. babyyeu

babyyeu Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Thưa anh,theo như anh nói e chơt ngĩ đến cục than đá (than tổ ong) sau khj dùng xong có thể dùng làm giá thể?

9. x-youtoo

Thích đã nhận:
    658
    Than tổ ong càng ko, nó có nhiều độc tố ... hơn than củi và độ bền kém, dễ vỡ cấu trúc ... khiến cho rễ lan khó thông thoáng ... úng thối rễ ...

babyyeu thích bài này.
  10. tathienanh

Thích đã nhận:
    22
    Mình ngàn lần khuyên bạn đừng bao giờ " chợt nghĩ" dại dột thế. Nếu không các cây lan sẽ ra đi hết, và bạn lại phải đóng "học phí, ngu phí" đấy. Tốt nhất là bạn đầu tư một lần cho viên đất nung, sau đó có thể sử dụng mà không cần phải thay giá thể nữa. Coi như đầu tư cố định vậy. Viên đất nung mua ở của hàng bán hoa lan, thế nào cũng có. Viên đất nung mình thấy được nước trong nước ngoài sử dụng để trồng nhiều loại cây bán thủy canh ( trong đó có lan) và rau sạch...Tốt mà.

11. babyyeu

babyyeu Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Hơ,tại e ớ Long Khánh-Đồng Nai k ai bán viên đất nung cả

12. x-youtoo

Thích đã nhận:
    658
    Bạn này nhận định quá đúng đó ... đầu tư 1 lần và mãi mãi ...

Viên đất nung bền vĩnh cửu (trừ phi bạn phá hủy nó bằng búa tạ) và giá nó cũng rẻ hơn cả than củi ... tầm 6.000 đ/lít ~ 1 kg tùy kích cỡ viên đất nung ... cỡ càng bé thì càng nhiều do chúng rất nhẹ...

Giá 1kg than củi tại Tp HCM là: 10.000 đ/kg (độ bền khoảng 2 năm nếu tưới tắm đầy đủ ... là mục, thoái hóa ... phải thay giá thể mới)

13. babyyeu

babyyeu Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Nhưng em ở Long Khánh Đồng Nai không có chỗ nào bán viên đất nung cả anh ạ, tiện đây a cho hỏi viên đất nung có cần xử lí trước khi dùng trồng lan ko anh>

14. x-youtoo

Thích đã nhận:
    658
    Nó là đất sét tổng hợp đã nung qua > 200 độ C nên rất cứng ... có chăng chỉ ngâm rửa khỏi bụi bám là xong ...

Mua thì đặt mua tại nhiều chỗ trên Tp HCM nhờ xe trung chuyển về Long Khánh ...

Tên bạn chủ cửa hàng (là nhà sản xuất luôn) là: Khuyến - số điện thoại: 0989034998, mua nhiều thì giá còn rẻ hơn rất rất nhiều :)

babyyeu thích bài này.
  15. babyyeu

babyyeu Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Cảm ơn anh, nhưng e tạm thời em vẫn cứ phải tính đường tiết kiệm anh ạ, nhà em chả khá giả gì nhưng lại cứ mê mấy món hoa Lan mí cá rồng mới ác, có lẽ phải chậm nhịp lại chút thôi, giờ ngồi post bài lại nghĩ đế cái viên đất nung ấy, không biết nó có giống với viên gạch dùng xây nhà ko anh nhỉ? Gạch thì nhà em khối, đập ra làm giá thể cho Lan có ổn ko anh? Anh thông cảm cho thằng em nhiễu sự nhá, cứ phải học tiết kiệm theo Bác Hồ anh ạ.

16. x-youtoo

Thích đã nhận:
    658
    Nếu muốn dùng gạch ... (gần tương tự tính chất vối viên đất nung) ... thì cũng được ...

Và cách trồng như sau:

1. Kiếm 1 cái chậu khay ... có lòng sâu 1 chút (đựng được nước) ... bỏ 1 viên gạch lên (có thể là nửa viên) ... miễn sao chiều cao trên đỉnh so với mặt nước lưu trong chậu, khay là 7-10 cm.

2. Đặt lan (chỉ có rễ - vệ sinh sạch các giá thể khác khỏi rễ - cắt bỏ rễ thối, hư, bôi keo, vôi ... và có thể treo ngược vài ngày cho khô vết cắt) lên đỉnh viên gạch (cố định lan cho chặt vào 1 cái que nào đó buộc chặt vào viên gạch) và giai đọan đầu là cần tưới phun sương thật nhiều lên rễ (tưới xanh rễ) cho rễ lan bám chặt vào viên gạch và bò xuống hút nước dần dần ... sau đó bón phân pha loãng ...

Nhược điểm ... có nhiều muỗi (mà phần nước lưu ko nuôi cá được ... do nhiều phân, thuốc của lan ... cá chết)

Bán thủy canh thì do viên đất nung phủ gần như là kín hết phần nước lưu lên muỗi ko sống được ...

17. babyyeu

babyyeu Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Ôi,thế là tốt quá rồi,cảm ơm anh lắm lắm. Chuyến này bà bán than gần nhà em ế rồi,hjhj