Xin hỏi đây có phải là chòe lửa non không ?

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi cutidangyeu, 9/5/11.

1. cutidangyeu

cutidangyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Thân chào quý anh chị em,cuti chơi chim cũng chưa có kinh nghiệm nhiều vừa rồi có lấy được 1 tổ chim trong hốc cây khi đi làm do người ta chăt cây rừng đổ xuống.Vi chưa có kinh nghiệm nên khôn biết nó là chim gì vì cũng còn bé lắm.Mình nghi nghi là chòe lửa nhưng chưa nuôi chim non bao giờ nên bó tay luôn.Theo như thông tin trên diễn đàn thì mình thấy chim chòe lửa có cánh màu đen nhưng chim mình nuôi lại thấy nhú ra lông vàng vàng.Không biết có chắc là chim chòe lữa không nữa.Rất mong các bác có kinh nghiệm nhận xét cho em đôi lời
    Hình ảnh chim mới lấy từ rừng về :
    Ngày 8/5/2011:
    **********************************************************************************************
    **********************************************************************************************
    Ngày thứ 2 nuôi cám, chúng rất háu ăn và đã có chút lông cánh :
    Mình sẽ cập nhật thường xuyên thông tin và hình ảnh 3 chú chim này !

dongkj thích bài này.
  2. hoangbinhduong

hoangbinhduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    giống lửa non lắm bạn ơi.nhưng do mấy em nó bé wa thy ti lệ cung khó béc lém
    theo ý mình thi nó la CCL non rùi

cutidangyeu thích bài này.
  3. cutidangyeu

Thích đã nhận:
    93
    cám ơn bạn nhiều thế thì mình lại có thêm niềm vui mới rồi :))
    Nhưng nhìn cái lông cánh lại màu vàng nhỉ ? CLua có cánh màu đen mà;
    Vui thật, thằng em lấy cho 3 con này bỉu mình nuôi thì nuôi không nuôi nó bỏ đi :) hên quá ta
    Đợi hết tuần này là biết ngay đích thị 3 em này là chim gì ngay mà, nhưng vì mình thấy nóng lòng quá

4. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Đây chính là chim CCL con đấy bạn ah! Chúc mừng bạn nhé.

5. mamaaroi

mamaaroi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    Quá tuyệt vời, bác chủ hên thật. Tổ này 2 trống 1 mái hay sao ý đúng ko bác Sơn :)

6. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Đã nuôi lửa non bao giờ đâu mà bói ra tổ đó 2 trống 1 mái???? chém bậy phạt chầu bia, cuối tuần nhá =))

7. cutidangyeu

Thích đã nhận:
    93
    Còn đây là hình ảnh buổi sáng ngày 10/5/2011, buổi sáng thứ 3 :

dongkj and Tamquoc like this.
  8. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Thông thường thì như vậy. Nhưng cứ nhìn dãy lông óng trên lưng tụi nó nếu con nào đỏ đậm thì đấy là trống còn mái thì không có. Tuy nhiên! Tỉ lệ trống or mái nhiều hay ít cũng tùy thuộc vào độ cao của tổ chim, thường thì cặp lữa nào làm tổ cao thì trống nhiều hơn và ngược lại (đây là KN của các bậc thợ bẫy lão làng chỉ dẫn cho mình, cho nên mình mới dám nói chứ không thì không dám tùy tiện phán bừa đâu). Thân

9. duc hien

duc hien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    537
    100% là CCL, bạn cố chăm vào chúng sẽ đền ơn bạn bằng giọng hót của chúng đó.

10. cutidangyeu

Thích đã nhận:
    93
    Vậy là đã rõ như ban ngày.Nhờ các bậc cao thủ mình đã biết đó là chim chòe lửa non...Một kinh nghiệm đầu tay cho loài chim này :)
    Hiện nay 3 chú này càng ngày càng lớn nhanh như thổi.Nhưng như theo quan sát của mình thì chòe lửa miền bắc, đặc biệt là ở Bắc Kạn quê mình thì chim thường không được dài đuôi cho lắm nhưng giọng hót thì rất to và vang xa, dọng dài và nhiều giọng.
    Bác nào có nhiều kinh nghiệm nuôi chòe lửa non thì giúp em vụ này với, làm thế nào để nó đuôi dài hơn..... nói chung là hướng dẫn tỉ mỉ giúp em với vì em chưa có kinh nghiệm gì hết trong vụ này à

11. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Đuôi dài hay ngắn thì do gen di truyền của từng con thôi bạn ah! Cũng không quan trọng là đuôi phải dài mới đẹp và hay đâu bạn. Đuôi tầm 16.5 cm trở lên mà hót hay đánh đuôi giỏi còn hơn là đuôi 25 mà hót dở và đứng thụ động. Quan trọng là bạn cứ chăm cho em nó phát triển tốt là ok. Chòe lửa non thì bạn lấy cào cào hoặc dế (dế nhỏ nhỏ thôi, đừng to quá mà em nó bị nghẹn) nhúng vào nước rồi tiếp tục nhúng vào bột cám trứng và đút cho em nó. Chim còn non ngày tuổi thì đút ít và cho ăn nhiều buổi, khi chim đã ra lông mình khá đầy đủ thì đút nhiều và ăn ít buổi thôi. Không thì nó dễ bị bội thực mà chết. Sau mỗi bữa ăn thì nên cho em nó uống thêm một chút nước. Chúc bạn vui, thân.

12. Tamquoc

Tamquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Có mẹo nhỏ cho chim chòe lửa nhanh khỏe mà anh em hay dùng, bác trộn vitamin B-Complex tổng hợp vào mồi tươi sẻ đảm bảo đủ chất cho chích chòe lửa. Chim non mà mình chỉ cho cám không thì dễ bị liệt chân lắm :D Ở trên chỗ bác chắc cào cào dế mèn giun đất nhiều lắm. :D Bác có tổ ccl nhìn thích quá.
    Chòe lửa bắc đuôi không dài đâu bác ạ.Nhưng mình cứ thích là Ok rồi :D, câu nệ gì. Ở nhà tôi đang nuôi 1 chú chòe lửa Sơn Trà đuôi 18cm và ngay cạnh đó là 1 lồng chòe lửa bắc, chú này người ta đánh bẫy về rụng cả đuôi, không ai mua, nhìn tội nghiệp mình mua về vậy.
    p/s ảnh bác chụp thì cả mấy chú chim đều khỏe :D tôi ko rành vụ "nhìn phân", nhưng nghe vẻ phân của chúng khá...đẹp(ý kiến chủ quan thôi, có gì không phải mọi người bỏ quá cho :D )

Last edited: 10/5/11
  13. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    a ơi , vitamin B- complex loại nào hả a ? Loại lỏng như vầy http://www.vatgia.com/4922/881302/v...chóng-các-vitamin-nhóm-b-tự-nhiên-dpt-22.html hay loại viên hả a ? Ở trong hcm thì mua ở đâu , a chỉ e với , e rất thíc nui ccl :(

14. mamaaroi

mamaaroi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    Chim đẹp thật BMV ạ, anh đoán thế thôi chứ làm sao biết trống mái thế nào hehe.

15. Xiaot

Xiaot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    trong thích thật,bác nên cho chim ăn thêm mai mực mài ra bổ sung canxi cho chim con

16. Tamquoc

Tamquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Tôi hay mua 1 lọ xi-rô canxi luôn :D, nhanh gọn công nghiệp:D
    @LTBT : ở trong nam tôi không rõ lắm, nhưng chắc chắn là mua được mà, HN mua còn đc, nói gì SG :D Loại nào thì theo tôi nghĩ cũng ok hết thôi, tôi vẫn dùng loại B-Complex cho gia cầm :D