Xin hỏi đây là giống Lan gì và cách chăm sóc ???

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi hunghoai, 7/8/08.

1. hunghoai

hunghoai Member

Thích đã nhận:
    0
    Em là người mới bắt đầu chơi, hôm trước có nên chợ Bưởi mua được 2 loại Lan sau, nhưng chưa biết nó là loại gì và cách chăm sóc ra sao: Đây là hình của em nó:
    [​IMG] ( em này mua ở Đà Lạt)
    Mong các anh giúp đỡ giùm em- em cảm ơn nhiều.

2. hoang minh vu

hoang minh vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    Theo mình thì cây hình 1, 2 là Đuôi chồn (miền Bắc gọi là Sóc lào); cây hình 3 là một loại Thanh đạm.

Bạn ráng chăm sóc cho nó ra hoa, khi có hoa thì mới biết được tên chính xác. (nhiều trường hợp nhìn hoa mà vẫn tranh cãi nhau về tên ấy chứ).

Thân!

3. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Theo mình cây thứ 2 là lan Hài
    Còn cây thứ 3 là Vũ Nữ (Oncidium)

4. diemthuong

diemthuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Theo tôi cây thứ nhất là đuôi cáo hoặc họ giáng hương, trước mắt cứ treo ngược rồi phun sương, 3 ngày phun B1 một lần, đợi đến khi ra rễ thì trồng vào giỏ treo hoặc bó gỗ tùy thẩm mỹ.
    Cây thứ 2 là lan hài, có thể là hài hương hoặc hài râu, nếu bạn quay lá lại nhìn rõ hơn, theo tôi là hài râu, loại này khỏe dễ trồng, có thể trồng bằng dớn trộn xỉ than, trong chậu to có ít lỗ, ngày tưới 1 lần. Trồng vào chậu luôn đi thôi, tránh treo khô rễ mấy nước hại cây.
    Cây thứ 3 nếu mua tại Đà Lạt thì có thể là Miltonia, hoặc vũ nữ. Trồng giá thể thoáng: dớn cọng vụn + xơ dừa + vỏ thông, giữ ẩm tránh úng.

5. layla

layla Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Cây đầu tiên là cây giáng hương quạt(aerides fabellatum) mùa này nó đang có nụ đó,hoa gần giống nhưng to hơn hồng sắc .Cây thứ 2 là hài râu,hình như cũng đang vào mùa hoa, cây này không nên treo như vậy( cách đó chỉ áp dụng cho phong lan thôi) . Cây thứ 3 có giả hành dẹt như vậy chắc chỉ là vũ nữ vàng bình thường thôi, loại này dễ trồng lắm mà

6. hunghoai

hunghoai Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn các bạn nhiều -mình sẽ về trồng ngay cây lan Hài . Cảm ơn lần nưã nhé .

7. gnudteiv

gnudteiv Active Member

Thích đã nhận:
    4
    theo em cây thứ 1 thuộc cùng loại với đuôi chồn đó. đây là loại đơn thân. cứ treo ngược như zậy. phun B1 với liều lượng bằng 1/4 trên bao bì (3 ngày/lần). khi nào ra rễ mới thì đem trồng là đc.
    cây thứ 3 là vũ nữ. cây này dễ sống, vô chậu liền cũng được. chúc bạn trồng tốt.

8. viettrung

viettrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình chưa rành về Lan nhưng vào xem thấy các bác phân biệt mỗi người 1 ý phức tạp quá ko nắm được. Giá như có hoa có lẻ sẽ dể phân biệt hơn đúng ko các bác. Vậy bác nào có hình ảnh gióng Lan tương tự đưa lên mọi người xem nha. cám ơn.

9. nvbeti

nvbeti New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn cho mình biết đây là lan gì với.
    Cám ơn nhiều.

Last edited by a moderator: 1/11/08
  10. TanBinh

TanBinh Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn cho hỏi phun B1 là B1 nào đấy, liều lượng ra sao ? cám ơn!

11. blackbearhcm

blackbearhcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Đây là cây Catlaya mini tên khoa học thì không nhớ, loại này xuất hiện tại Việt Nam đã lâu rồi. Mùa hoa của loại này là vào mùa mưa, hiện nay là đúng mùa của nó. Hoa nở khoảng 12 - 15 ngày mới tàn, mùi rất thơm, thơm hơn nhiều loại catlaya nhập ngoại gần đây. Hoa tuy nhỏ nhưng bù lại cây khỏe, hoa nhiều. Nhà mình trồng rất nhiều chậu lan này.

Last edited by a moderator: 1/11/08
  12. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Các bạn cho mình biết đây là lan gì với.
    Cám ơn nhiều.
    Loại này là cattleya 2 lá bạn à hoa nhiều nhưng nhỏ, thường khó ra hoa khi ko phải là mùa, loại này là loại củ rồi, cattleya mini là dòng mới kể cả loại 1 lá, dể cho hoa hơn

13. VietanhTN

VietanhTN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Bạn phun bằng B1 ống ấy. Khi lan còn mới mang về như vậy thì bạn cho một ống B1 vào bình phun cây loại nhỏ hòa với 1/2 bình nước giếng ( nước máy cũng được). Phun đủ ướt rễ thôi đừng sũng nước nhé!