Xin hỏi !!! hồ 1,0 x 0,4 x 0,45m. Đáy dùng kính 8 li,thành 5 li.

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi mummy, 5/9/06.

1. mummy

mummy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bác có kinh nghiệm xin cho hỏi tí; hồ 1,0 x 0,4 x 0,45m. Đáy dùng kính 8 li,thành 5 li.Làm nền dày gần 10cm (tính sơ sơ gần 50 kg). Các bác thấy có an toàn không? Đến giờ tôi vẩn chưa dám cho nước vào vì...bà xã ở nhà không biết bơi. :)

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @Xác ướp: hồ kính và nền như vậy là ok, hy vọng keo không hở và bác không cho wá nhiều đá vào hồ......

3. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Ở nhà akira có 2 bể 120 x 40 x 55 (đáy 8 thành 5) và người bạn có bể 140 x 40 x 45 (đáy 8 thành 5 lun) vẫn bình thường. Nhưng mình không khuyến khích chơi liều nhe. he he he.

4. mummy

mummy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác Blue đùa hoài,tui còn chưa dám cho nước vào chứ nói chi đá.Để nguyên vậy tham khảo ý kiến các bác,nếu không ''êm" thì để trồng...cây trên cạn ;)

5. hiệp

hiệp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thoải mái đi bạn mummy ơi nhà tôi cũng dùng hồ giống như bạn để trồng thủy sinh cho cả đá vào không làm sao cả .Nhưng có chút lưu ý kính 8 ly , 5 ly phải là loại đủ ly, và keo silicon phải là loại tương đối tốt một chút . Ngoài thị trường bây giờ nhiều loại dởm lắm.

6. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Tớ nhân xét thêm phát, trước khi làm hồ bạn nên cân nhắc xem mình thích chơi theo kiểu gì nhá
    Nếu bạn chơi theo kiểu cây cắm theo phong cách bác cỏ dại thì bể cao 400 hoặc 450 là hơi dở đó, cây chưa đủ độ cẳn và đẹp là đã phải cắt rồi
    Còn nếu chơi theo kiểu á đông thì chú ý về hệ thống đèn, phân nền, đặc biệt là nước nhé, nước là cái quan trọng nhất
    Còn độ dày của kính thì mình nghĩ cứ chơi ăn chắc chơi hẳn 8 li ý ngon lành ngay

7. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Bạn yên tâm đi, nhà mình bể giống ý hệt bạn luôn, nhưng có khác là đáy của tớ là 5mm, cũng gỗ cũng đá, được vài tháng rồi mà chưa thấy gì...

8. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Yên tâm đi
    Nhà tôi bể kích thước như bạn, kính có 4 ly mà còn chơi thuỷ sinh(hic hồi mới đầu vừa đổ nước vừa nghe ngóng xem có tiếng rắc hoặc xoảng ko để chạy). Quan trọng là bể phải được để trên 1 mặt phẳng.

9. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Chỉ cần lưu ý thêm lớp đệm dưới đáy đủ dày và đàn hồi tốt thì không lo lắng lắm đâu anh Mummy ( lúc còn bé mình sợ cái nick của anh lắm ) :)

10. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    ko biết "xác ướp" dùng chân hồ như thế nào?
    Chân hồ tớ là nguyên 1 cái mặt bàn vừa với mặt đáy hồ, dùng vẫn okie, lớp ron phía dưới thì ngoài lớp viền còn có thêm 8 miếng ron đặt ngang...Nền tính ra cũng cỡ 35kg + thêm 2 cục gỗ hóa thạch chừng mười mấy kg nữa vẫn thấy okie...

Ớn nhất là mấy cái chân sắt bán sẵn, thấy chúng mòng manh và giữa chỉ có 1 thanh sắt chắn ngang, anh em chơi thủy sih nên đặt chân!

11. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Được đấy bác ạh, nhưng chú ý đừng cho trẻ con lại gần vịn tay vào bể, để bể ở vị trí an toàn (ít có khả năng bị va đập). Với độ dày kính như vậy là ko an toàn lắm.
    Nên mua thêm cái áo phao cho yên tâm .

12. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Blue sợ mấy cái chân bán sẵn lắm, một người bạn của Blue phải mời thợ về nhà gia cố thêm cái châm 70cm vừa mua vì nó cứ õng ẹo thấy ớn...nên ra hàng sắt yêu cầu làm theo ý mình, dùng sắt chữ V hay sắt vuông là tốt nhất.

13. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    ừ, nếu có trẻ con mà kính thành là 5 li thì phải cẩn thận bác à...Bọn trẻ nhà tớ mới 1,2 tuổi mà chúng cứ xem cá rồi đập tay bôm bốp vào thành hồ...Ngộ nhỡ ko ai trông nó "phang" cái gì vào hồ thì...
    Vì thế mà bể tớ ban đầu tính đặt ở phòng khách mà phải dời vào trong phòng riêng!!!

14. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    @Blue: bác này hay nhỉ, không đánh cũng khai.....hehehehe

@All: với những bể kính 5ly thì các bạn nên đặt chân hồ cho nó, yêu cầu là cứ khoảng cách 40cm thì có 1 thanh kiềng ngang, tùy theo kích thước bể.

Trước đây mình chơi bể 80x40x50, kính 5ly: mình đặt cái chân khá chắc (tức là có 1 thanh kiềng ngay giữa như mình nói đấy) và thấp nên chơi rất an toàn mặc dù mình cho vào đó ước tính khoảng hơn 50kg cả sỏi và đá nhưng vẫn ok. Và cái bể 1m2 của mình phải kêu thợ vào thay kính đáy từ 5ly thành 10ly khi quyết định chơi thủy sinh đấy (cho yên tâm).

Còn cái chân mà Blue nói thì mình phải kêu thợ nhôm vào gia cố vì lý do: bể 70x40x40, kính 8ly nhưng mình đặt chân hơi cao (cao 45) vả lại khi đặt quên dặn họ (cứ tưởng là họ nhớ cái chân cũ) nên họ cũng làm 1 kiềng giữa nhưng khác là không có 2 thanh chống ngay vị trí đó, do vậy khi cho nước vào hồ bị đưa nếu mình đụng mạnh, hết hồn.

Tốt nhất: các bạn nên làm hồ có kính đáy 8ly hoặc 10 ly là ổn nhất, yên tâm thả sức xếp đá, đổ nền. Còn nếu chơi kính 5ly thì phải rất chú ý đến cái chân hồ.

Vài kinh nghiệm chia sẻ với mọi người. Thân.