Xin hỏi hồ 1 mét có nên nuôi cá 7 màu ?

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi pixelart, 10/3/08.

1. pixelart

pixelart Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các đồng chí :D , hơi lâu rồi em bận việc cũng ít lên đây, cũng vì bận việc mà lũ 3 đuôi nhà em đã về thăm tổ tiên nhà nó rồi ~X(

Chỉ còn lại có 3 con, em định nuôi thêm cá 7 màu, ko biết có nên ko nữa. Nếu ko được chắc em tiễn 3 đuôi đi để nuôi 7 màu, nhưng băn khoăn là hồ lớn mà cá nhỏ, nước nhiều vậy có thix hợp với nó ko, và có cần sục khí ko

hồ như thế thì bao lâu phải thay nước 1 lần, em tính nuôi khoảng 2-3 chục con thôi.

Em rất thích 3 đuôi nhưng vì mỗi lần thay nước quá cực, mà nó lại mau dơ quá, cứ 5 ngày lại phải thay (thay nước đối với em là 1 cực hình)

Kính mong các bác chỉ giúp :(

2. ImT

ImT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Về vấn đề thay nước, để hạn chê thay nước, bạn nên dùng lọc tốt thì nước sẽ lâu dơ.
    Cá bảy màu nuôi không cần sục oxi, mình thấy cá bảy màu thường hoạt động ở bề mặt, nếu bạn chỉ nuôi 7 màu thoi thì theo mình la hơi loãng vi hồ 1m có lẽ cũng sâu khoang 50cm vậy tầng giữa và tầng đáy sẽ loãng.
    Và nuôi 7 màu trong hồ kính chưa chắc lâu dơ nước hơn 3 đuôi đâu nhe' :).
    Ý, kiến riêng của mình là bạn nên nuôi Ali, mình thấy rất phù hợp với yêu cầu của bạn.

3. pixelart

pixelart Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn sư huynh nhiều, ali nó lâu dơ lắm hả, để em search về nó :(, có loại nào 1 năm thay nước 1 lần thì tốt quá..hihi

4. alexie

alexie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có con chà kiếng 1 năm thay nc 1 lần :D khỏi cho ăn,khỏi lọc :D
    Nói chơi thôi,hồ bạn rộng vậy nuôi vài con ali chung với vài em hồng két là hết í.Bố trí cảnh sắc cho nó hoang sơ 1 tí là tuyệt vời

5. rainvn

rainvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nếu bạn ko nuôi 3 đuôi nữa thì đăng kí trước nha,tại nhà mình đang nuôi 3 đuôi,có thêm nữa cho nó vui,nếu đuợc bạn cho mình đia chỉ wa lấy nhe!thx

6. cay+ca=thuysinh

cay+ca=thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    bác này toàn giới thiệu các loài cá dữ dằn :devil::devil::devil:

7. kendyhai

kendyhai Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    17
    Nếu bạn thích nuôi 7 màu thì bạn cứ mua về thả chung vào, ko hề có vấn đề gì đâu, 7 màu thì cực kỳ dể sống mà.

8. conlahanto

conlahanto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    1m là quá rộng và thoáng cho các chú 7 màu rùi đó ,bác cứ thả thêm rong ,vài cây thủy sinh (nếu đc),ko cần sục oxy đâu ,mấy em này dễ sống lắm
    chúc bác có bể 7 màu như ý mún
    chào bác

9. cay+ca=thuysinh

Thích đã nhận:
    28
    cá 7 màu sống trong hồ xi măng là quá ok, bạn thả khoang 5 con trống và 20 con mái thì 1 thời gian nó sẽ đè ì xèo nè

10. AChauLong

AChauLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    hồ 1m nuôi là quá ngon rùi, bác cứ yên tâm, tụi nó ko có biết kế hoạch hóa gia đình đâu, ngày đầu nuôi 7 màu thì 3 ngày mình mua 1000 trùng chỉ, sau 2 tháng thì 1 ngày mình phải mua 2000 trùng chỉ mới đáp ứng hết cả họ hàng nhà chúng nó :D

11. cay+ca=thuysinh

Thích đã nhận:
    28
    Cá của anh nên đc sử phạt về tội sinh đẻ kô có kế hoạch đó nhab-(b-(b-(, hình phạt là bắt 1 nửa đem chia cho anh em diễn đàn :D:D:D

12. congtech

congtech Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hồ càng lớn thì nuôi 7 màu càng tốt chứ bạn, với hồ lớn số lượng cá sẽ tăng lên rất nhanh.

13. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    bạn không dùng lọc à ? Mình dùng lọc 1 ngày bật 3-4 tiếng thui , nước trong lắm , nhưng 1 tuần thay nước 1 lần thấy cũng ko cần thiết,hihi..Nhưng mún đảm bảo chế độ nước thui ! Nuôi 7 màu đi cho lành..^^..

14. nguyenloi

nguyenloi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nghe nói cá bảy màu cũng có mùa hả các bác ? cá mình có lúc nhiều thật nhiều nhưng cũng có lúc ko còn con nào ???

15. yeuthiennhien

yeuthiennhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    các bác xem cho em chứ bảy màu em chửa mãi mà chẳng đẻ gì cả, mà chẳng biết cho chúng nó ăn đủ lắm, không biết chúng có tự xơi tái con mình không nữa???