xin hỏi ít kinh nghiệm về nuôi gà tre đẻ trứng

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi hoang anh, 23/7/08.

1. hoang anh

hoang anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình mới mua được 1 đôi gà tre nhạn.Con mái mua về được 3 ngày đã đẻ quả trứng đầu tiên nhưng nó lại tự mổ vỡ quả trứng đó.Mọi người ai có kinh nghiệm nuôi gà tre đẻ xin truyền cho m ít kinh nghiệm.Gà của m o thả rông mà nhốt trong chuồng.Chuồng đủ tiêu chuẩn 1x0.5x0.5m.Đã làm ổ cho nó đẻ và để 1 trứng mồi vào đó nhưng nó cứ nhìn thấy trứng là lao vào mổ tới tấp.Có cách nào chữa được triệu chứng đó mọi người xin cho mình biết với.Nhân tiện ai bít chế độ dinh dưỡng cho gà mái ăn thì cho m bít luôn với cần cho ăn thêm gì ngoài thóc.Thanks

2. babygirl89

babygirl89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    Gà mái trong giai đoạn đẻ trứng sẽ mất rất nhiều chất để tổng hợp khi tạo ra 1 quả trứng đủ tiêu chuẩn . Lúc này cần cho gà ăn thêm các khoáng vi lượng như sắt va canxi cái này bạn có thể ra ngoài hang bán gia cầm hỏi mua sẽ có . Thêm vào đó lên bổ sung thêm các loại vi tamin tổng hợp ( vitamin B tổng hợp có bán tại hàng bán cám ) và cho ăn thêm cám ngô và cám chim mua ngoai tiệm với giá 6k/1 bịch trộn tát cả lại với nhau lên xay ra cho thuốc hòa hết vào cám ( thuốc thì lên trộn theo tỉ lệ có ở bao bì ) . Thức ăn này chỉ cho ăn 1 lần trong ngày không lên cho ăn quá nhiều . Nếu làm như vậy gà bạn sẽ đẻ tốt hơn với điều kiện nuôi nhốt. Gà nhà mình nuôi nhốt truồng 70x40 đẻ rất tốt 3 ngày 2 trứng đều như vắt chanh :))

3. KHAUGATRE

KHAUGATRE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    614
    bạn hảy cho gà ăn têm rau xanh và vỏ trứng gà hay vit củng được nếu có thể bạn lấy nan mực cạo thành bột cho nó ăn ,gà mái đang đẻ cần nhiều chất bạn cho ăn thoải mái

4. phamhoang_8x

phamhoang_8x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    gà nhà bác đe 3 ngày 2 quả hả bác babygirl89 . Gà nhà em mỗi ngày đẻ 1 trứng . Nó đẻ được 14 quả đến quả thứ 15 thì mổ ăn luon, chẳng hiểu sao cả. Em cho ấp 9 trứng hok bik có sao không

5. hoang anh

hoang anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hì thanks anh Giang hôm đó em post bài này xong mới đến nhà anh.Con gà cua em nó ăn trứng rất lạ.em để trứng mồi vào ổ rơm thì nó o mổ o ăn nhưng cứ trứng của nó đẻ ra là nó chén luôn.Vừa mới tối qua nó đẻ 1 trứng.Trứng vừa rơi ra nó quay người lại mổ phát vỡ luôn đang ngồi gần mà o kịp lấy ra.Lấy cái quả trứng vỡ ra thấy vỏ của nó mỏng tanh.Chắc cái này thiếu canxi,ở nhà em chỉ cho ăn mỗi thóc thôi.Để tối pha thử cám như cám anh cho rồi trộn với thóc cho nó ăn xem sao.Từ tối qua sau khi thấy nó mổ trứng vẫn đang tức nó.Lứa này nó mà o có trứng ấp chắc thịt luôn nuôi thế này tốn thóc.một lần nữa thanks mọi người đã giúp đỡ

6. babygirl89

babygirl89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    Hihi mình nuôi gà Thái thì làm sao đẻ tốt như gà tre đc 3 ngày 2 quả là năng suất lắm rồi . Nó mới hết trứng đc 1 tuần bây giờ lại bắt đầu đẻ rồi đây này :devil::devil::devil: . Mình nuôi gà cho ấp máy đỡ hại gà :)

7. tinvthero

tinvthero New Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi ,con gà nhà em 2 hôm nay nó bỏ ăn ,nằm một chỗ,nghe có tiếng thở khò khè,đi phân màu trắng sau này chuyển thành màu xanh,ngoài ra phân còn dính xung quanh hậu môn của nó nữa có mùi hôi.Vậy không biết nó đang bị bệnh gì vậy ,có cách trị không ạ.

8. chimveto

chimveto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    vậy

vậy gà của bác bị hen và mất nước nhiều rùi bác lên chữa sớm mong mọi người bảo các loai thuốc. em thường thịt khi gà chua chítI-|I-|I-|

9. mr_anh_qwer

mr_anh_qwer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    có thể gà của bác bị viêm đường hô hấp rồi, cộng thêm nhiễm khuẩn đường ruột nên đi mua thuốc ở các hiệu thú ý ấy là gà khỏe thôi.