Xin hỏi khi nào cá la hán hết lên đầu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi nhanhnt, 24/3/11.

1. nhanhnt

nhanhnt Member

Thích đã nhận:
    3
    Mấy bạn cho hỏi.
    1- Có đứa bạn mới cho 1 con la hán to bằng bàn tay, mà đầu nó xẹp lép ( không có đầu từ nhỏ tói giờ ). Bây giờ mình nuôi nó còn khả năng lên đầu lại không mấy bạn. Hàng ngày mình cho nó ăn cá con,tép con, thức ăn khô XO thì nó không chịu ăn gì cả. Mỗi ngày mình cho no soi gương 1 tiếng, trong bể thả thêm 1 con cá rô nhỏ để lâu lâu nó rượt chơi. Thằng bạn nó nuôi toàn cho ăn cơm, không luyện cho cá, nên tù nhở tới lớn chưa bung đầu, cá khoảng 1 năm tuổi. Vậy bây giờ nó còn khả năng lên đầu không. Mong mấy bạn tư vấn dùm.
    2- bể mình cỡ 1m2. Sài 1 máy lọc hút và thổi ( đã bịt đầu thổi) 35W mà không hút hết phân cá, nếu mà có thêm thổi thì phân cá tung tóe mau đục nước. Có loại maý nào tạo luồng nước để đẩy phân cá tới chỗ hút không.

Còn gà, mong mấy cao thủ chỉ giáo

Namç thích bài này.
  2. itakaazoma

itakaazoma New Member

Thích đã nhận:
    6
    cá đã to bằng bàn tay thì hết hi vong rồi bạn à. còn máy lọc thì bạn bịt đầu thổi, còn hộp lọc thì bạn canh để sao nước khi xuống bể tạo dòng đến máy của bạn

Namç, Mr_guns and nhanhnt like this.
  3. nhanhnt

nhanhnt Member

Thích đã nhận:
    3
    Vậy là không còn tí hi vọng nào giúp nó lên đầu được lun à:((

Namç thích bài này.
  4. nhanhnt

nhanhnt Member

Thích đã nhận:
    3
    Mấy bạn cho hỏi, con la hán có đầu, mà bị xẹp cỡ 1 năm rồi, bây giờ về nuôi, nó có thể lên đầu lại không

Namç thích bài này.
  5. itakaazoma

itakaazoma New Member

Thích đã nhận:
    6
    bạn cho ăn bồi bổ vào, kèm thức ăn lên gù cho cá, em nó chóng phục hồi phong độ, chúc bác có 1 em đẹp nhé

Namç thích bài này.
  6. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cá la hán lên đầu chỉ khi : Nó khoảng 1 ngón tay bạn nhìn đầu nó sẽ có 1 nhú thịt hơi lòi và có 1 đường châu viền quanh .
    Giai đoạn từ 1,5 ngón đến 4 ngón là đầu cá bung mạnh nhất
    Giai đoạn từ 4 đến 5 ngón có thể bung đầu nhưng rất hiếm và đây cũng là giới hạn của cá .

Từ 5 đầu trở đi ... không biết nhưng mình nghĩ đây là giai đoạn cá sẽ già nên đầu có thể sẽ nhỏ lại.... ???
    Đấy là kinh nghiệm của mình
    Vời lại cá la hán bây giờ rẻ thậm chí là rất rẻ so với cách đây 3 năm . Nên cá 5 ngón không có đầu( bạn nói có đầu từ nhỏ tói giờ ) thì bạn mua cá mới là được rồi , nuôi nó tốn tiền thêm :(
    đừng phóng sinh ao hồ nhé ..

Last edited: 27/4/11
    Namç thích bài này.
  7. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Đầu của cá La Hán thì nó có thể to rồi xẹp, xẹp rồi to là chuyện rất bình thường. Chằng hạn chú cá bạn được tặng, do chủ trước nuôi chỉ để cá sống thì làm sao cá lên đầu? Nếu bạn nuôi và yêu thương cá, cho ăn đúng bữa, thức ăn phù hợp, đủ ánh sáng, nước sạch, nhiệt độ nước...thì chắc chắn cá sẽ đẹp ra và đầu sẽ to hơn trước đây!

Còn về máy bơm thì bạn lưu ý, chức năng của máy bơm là hút nước lên hộp lọc, hộp lọc làm nhiệm vụ lọc nước sạch rồi xả lại xuống hồ, cứ thế tuần hoàn. Nếu bạn muốn đáy hồ ko có phân cá thì phải cho ống vào hút ra!

Namç thích bài này.
  8. viethung

viethung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Muốn chất thải cá chảy về phía máy bơm thì cần :
    - Máy bơm một phía bên trái hay phải hồ và cái hộp lọc phải bên đối diện.
    - Đáy hộp lọc có ống xả nước đã lọc vào hồ phải cao hơn mặt nước hồ nhiều ( 20-30 cm) thì mới tạo áo lực đẩy chất thải về phía máy bơm và hút vào máy
    - Bịt đầu thổi hơi vào hồ.
    - không bỏ sỏi vào hồ
    - Xử lý triệt để là thường xuyên dùng ống hút để hút đáy.
    - Làm lọc đáy như anh DUONGNGUYEN

Last edited: 10/5/11
    Namç and GHT like this.
  9. Love_La_Han

Love_La_Han Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu đầu mà còn nếp nhăn thì vẫn có khả năng bạn ak