xin hỏi kinh nghiệm để cm hót nhiều hơn

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi vanhaoc, 21/11/10.

1. vanhaoc

vanhaoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Mình mới mua 1 chú cm mà không biết làm sao cho nó hót nhiều. Nó cứ đứng ăn xong rùi lại nằm trên cầu không chịu hót. mọi người chia sẻ kinh nghiệm để cho nó hót nhiều với.

Hiền cô nương thích bài này.
  2. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Bác mua ớt bột trộn vào cám, cho nó ăn nóng ruột hót suốt ngày.....bí mật đấy.

3. ndquochuyitdn

ndquochuyitdn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    kiếm con mòi xịn,về hót cả ngày điếc tai thế thôi,còn bổi mua chim chợ thì chịu khó lựa=> nuôi=> luyện => hay,chứ đâu ra chim hót hay hót nhìu giá rẻ như mì tôm

vanhaoc and thangqn like this.
  4. Doduchoa

Doduchoa New Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình hôm qua mới bắt được một em, về vào mạng youtube.com cho em nó nghe mấy giọng chào mào, hôm nay thấy chơi luôn. Theo mình nên kích bằng băng đĩa chứ đừng kích bằng chim thật, em nó sợ

vanhaoc thích bài này.
  5. bonchan

bonchan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    Câu hỏi của bạn ai nuôi chim đều muốn nếu là chim mộc thì cứ phải từ từ ko nóng ruột đc đâu.

vanhaoc thích bài này.
  6. thangqn

thangqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    thật ra trong cm có con siêng hót, con biếng hót, cho nên cũng k thể nào bắt con chim chậm miệng hót nhiều dc, chưa kể nhiều khi chim bạn là bổi, về nhà chưa quen nó chưa dám hót, muốn nó hót nhiều hơn tí thì chỉ có cách mua thêm 1 con nữa treo xa xa cho nó nghe hót qua hót lại, và chăm tắm rửa, mồi, trái cây thì 1 thời gian quen lồng em nó sẽ tự tin hót nhiều hơn thôi, Còn 1 điểm khi mua anh em chịu khó ngồi nghe xem con nào nó mở miệng hót liền liền khi mình mở file cm hoặc nghe chim khác hót thì bắt, chứ k gặp những con chăm cả tháng k thấy hót gì thì nản lắm

7. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Đúng như bác thangqn đã nói : Khi mua ráng chịu khó ngồi nghe nó hót thì hãy bắt, chứ vớ phải con chậm mồm chậm miệng thì chăm hơi bị mệt. Chào mào nó loài hay hót mà chim nhà bác ko chịu hót thì mệt đấy. Thử để chỗ yên tĩnh, tránh chỗ người đi lại, săm soi nó ít thôi xem sao ?

Hiền cô nương and vanhaoc like this.
  8. vanhaoc

vanhaoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    cảm ơn mọi người nhiều nhé!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Hiền cô nương thích bài này.
  9. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Nếu đây là một em Chào Mào thuộc (chim lỡ, đã từng được nuôi và khá dạn) thì muốn cho em nó hót nhiều chỉ có cách là thường xuyên mang em nó đi dợt, cho tiếp xúc và đấu giọng (nhưng treo ở nơi nào xa xa tí cho em nó quen dần với khung cảnh và giọng của những chim khác), sử dụng file chim hót và mở cho em nó nghe cũng là một cách hay. Sử dụng chim mái (nuôi một em) thì cũng giúp em nó siêng hót, chơi căng (nếu như em nó trước kia chơi căng nhưng đã mất lửa), nhưng Hiền Cô Nương nghĩ chỉ nên sử dụng và nuôi chim mái khi anh có nuôi khoảng 2 em trở lên, như vậy sẽ kích thích chim rất nhiều.
    Chim hót và hay hót còn thừa hưởng một chế độ chăm sóc điều độ: tắm nắng, tắm nước, ăn trái cây, ăn cào cào...và đặc biệt là cám không được thay đổi thành phần. Hiền Cô Nương thấy con chim anh đang nuôi là chim bổi nên vấn đề đầu tiên không phải là hót đâu, mà là làm sao cho nó dạn người và bớt tung đã, khi con chim đã đứng hoặc gần đứng lồng thì vấn đề làm cho nó sớm mở miệng là rất dễ.

Để đáp ứng nhu cầu nghe giọng hót của con chim đó, Hiền Cô Nương nghĩ anh nên cất công ra ngoài tiệm chim và đón thêm 1 em bổi về nữa, chọn em nào là chim trống ấy, về treo cố định 2 lồng và đừng cho 2 em nó thấy mặt nhau, chỉ cần 1 em ra giọng là em kia 90% là sẽ hót đáp trả, và công anh bỏ ra để chăm con chim còn lại cũng chẳng đáng là bao, luôn tiện chăm nó thôi mà!
    Chúc chim của anh sớm mở miệng và ra giọng hót!

10. tranhoanganh

tranhoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Bạn nên mua thêm một con nữa về. hai con hót với nhau thì sẽ hót nhiều hơn

minhccc_kb thích bài này.
  11. phambahue

phambahue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    Mình cũng đồng ý là bạn kiếm thêm 1 em nữa về là con kia hót liền.

12. DÂN KO CHUYÊN

DÂN KO CHUYÊN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    nhân đây cho em hỏi luôn: cho chào mào ăn ớt cay cũng được hả nọi người???