Xin hỏi kinh nghiệm mua cá bột(dòng KING)

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi Merci, 28/5/07.

1. Merci

Merci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chọn cá bột để nuôi!

Trong các dòng cá thì dòng KING là mắc nhất,cá mới 3 ngón nhú đầu là triệu rồi(đau tim)Nên tui chọn cá bột để
    nuôi(tuy cũng mấy trăm nhưng chịu đc)Nghe nói cá KING cực khó lên đầu nên mua nhầm cá mái là tiêu,rồi tiêu chuẩn chọn cá con ,nuôi cá con nữa,tạo tiền đề cho cá lên màu,lên đầu nữa.Huynh nào từng trải chỉ cho đệ biết với?

2. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mua cá thái đó bạn. Lại mất tiệm lớn và có uy tín mà mua. Tỉ lệ cá mái trong hồ cũng ít vì đã dc lọc cá mái hết, nếu có cá mái cũng là xui lắm. Qua Hồng Anh mua

3. Merci

Merci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Là ở đâu,tui có sống ở HCM đâu.Bữa trước đi ở quận TÂN PHÚ,gần nhà hàng THIÊN THAI có tiệm cá THẬP BÁT LA HÁN 2 không biết có được không vì lên quận 1 lâu lắm nên hỏi thử anh em.

4. Merci

Merci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Thấy bản có hình mấy con KING KAMFA đầu đỏ chét,cho hòi đó là giống king gì vậy,tui chưa thấy con king đầu đỏ nào ở ngoài.

5. kamfa

kamfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi đã xác định chơi cá bọt tỉ lệ 50/50,còn chơi cá bọt dòng king thi` tỉ lệ đẹp là 60/40,nhung dc cái cá bột dòng king nhất là king kamfa con nào lên đc thì rất đẹp còn con nào mà ko lên dc thì thôi thả hồ cho xong! chúc bạn lụa đc chú cá đẹp

6. Merci

Merci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Vậy làm sao chọn được con cá bột đẹp bây giờ,sao phân biệt được trống hay mái khi nó còn nhỏ hả bạn.

7. Merci

Merci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em muốn mua cá bột king nên xin các anh chỉ vài chiêu để có một con cá đẹp,rồi cách phân biệt trống hay mái nữa,giá cả thị trường cá bột dòng KING ra sao vậy?(khỏi mua nhầm)Cho em hỏi trong dòng dòng king thì loại nào đẹp nhất vậy?

8. thanhgnoh

thanhgnoh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thị trường đang chuộng King Kamfa,giá cá bột dao động ừ 250.000-400.000/con,còn chọn cá bột thì kinh nghệm chỉ quyết định khoảng 1% thui bạn à,còn lại hên xui thôi.
    Các tiệm bán cá bột king kamfa có uy tín mà mình bítlà:
    Hồng Anh,ở Nguyễn Đình Chiểu
    Phượng Hoàng La Hán,ở Nguyễn Tri Phương
    Thập Bát La Hán ở Minh Phụng
    Một số tiệm cá lớn khác nữa mà.........mình k biết,hi

9. kamfa

kamfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi cá bọt thì ko bít đc đục hay cái đâu còn chọn nhu thế nào thì tuỳ vào sụ quan sát của bạn thôi

10. nguyenhast

nguyenhast Active Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi có cách này để phân biệt cá trống hoạc cá mái có gì không đúng các bạn bỏ qua cho ... cá bột cở ngón tay út trở lên nha , các bạn tắt đèn để cá ngủ rồi mở đèn lên thì những em đen thui là cá mái ...

11. dl_dn

dl_dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu cách đó đúng thì cũng đâu thể phân biệt được khi mua đâu bạn,cuối cùng lại vẫn là hên xui thôi bạn ah

12. binhmai

binhmai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bột của em mở đèn lên con nào cũng đen thui! Thế cả bầy cá bột nhà em là mái cả ah?
    hihi!

13. thanhgnoh

thanhgnoh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cái vụ mở đèn mình nghĩ k đúng roài,cá bột thì không cách gì nhận bít được trống mái đâu

14. Merci

Merci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Thôi tui bỏ ý định mua cá bột dòng King rồi,nghe mấy bác nói nghe King wá,em không muốn mua nhầm con cá King dị đâu,cá dòng King nhú đầu đúng là mắc King khủng.

15. nice_fish

nice_fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Vậy thì những con cá bột lúc trắng lúc đen là mái rồi?????? Tôi nghĩ cách này quá trật, không có cơ sở. Cá bị đen là do bản năng sinh tồn, khi sợ hải hay lúc săn mồi, ..........., người ta nói nhiều lắm rồi.

16. nice_fish

nice_fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chọn cá bột thật sự là hên xui thôi, nhưng khi mua cá ngoài CH thì xui nhiều hơn hên, nếu hên được em có đầu thì sẽ có nhiều khuyết như thân dài, chữ thiếu, châu không đầy, ...... Tại sao thì bạn tự nghĩ nhé!
    Tốt nhất là khi hàng mới về mình đến chọn ngay, cơ hội có cá đẹp cao hơn (hiển nhiên). Còn Cá bột thì không thể xác định được lớn lên có đầu đẹp hay không? Chính vì vậy khi chọn cá bột thì chỉ chú ý một vài đểm sau: Thân hình (ngắn), châu (sáng, nhiều, leo đầu là quá tuyệt), chữ (dọc thân, rõ), mõ ngắn (gần mắt), khoảng cách mắt xa ( tương lai đầu sẽ to), mạnh khỏe (lanh lợi, kỳ đuôi luôn căng). Nhưng đối với KKF thì thường rất ít con có chữ đều, có nhiều trường hợp châu không thấy (do vận chuyển, chưa hồi phục hay chưa quen môi trường mới, nhưng lớn lên sẽ có). Mỗi khi chọn cá bột mình vẫn thường áp dụng những tiêu chuẩn trên, nhưng thường thì phải chấp nhận bỏ qua một vài tiêu chuẩn vì cả bầy chỉ còn vậy thôi (người ta đã lựa hết rồi). Nếu không ngại tốn tiền (gấp 4-5 lần) thì bạn thử hỏi CH xem có loại đã chọn sẵn không? loại này bảo đảm các tiêu chuẩn trên, nhưng đầu thì không bảo đảm.

17. La Han Rong

La Han Rong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy nhà tui có con cá Hỏa Long lai King Kamfa....có lúc nó trắng,có lúc nó đen,vậy nó là cá mái hay cá trống???tui nuôi nó đc khoảng ngón tay cái rồi...............

18. DAV

DAV New Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh có 300 con Heo Lửa, lai giữa Bông với Hổ Lửa, chú nào mua anh để rẻ!!=P~

19. zero8800

zero8800 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    kinh kam fa cá bột giá dao động từ 50-70 ngàn tại thập bát la hán(ko biết có lộn ko?).chọn em nào gù lên hả mua. chứ mua em ko gù là đợi tới tết ma rốc em nó cũng ko lên dù tốn cả trăm triệu tiền đồ ăn bồi bổ....

20. Mr.Dinh

Mr.Dinh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá dòng Kinh thi mắc kinh em mới mua kon kinh kammalau 150k ko bít có tương lai hay kô nữa , còn mấy kon KCPLT co 20k kô bít có đẹp kô mấy anh, nếu đẹp thì mua thử vài con nuôi xem sao.