Xin hỏi loại ốc gì?

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi LA HAN TIEU THU, 6/8/07.

1. LA HAN TIEU THU

LA HAN TIEU THU Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy xuất hiện nhiều ốc trên trong bể thủy sinh, vậy cho hỏi Ốc tên gì, có hại hay lợi cho cây vậy, mong các bạn chỉ giúp, cám ơn nhiều![​IMG]

2. HaiMy

HaiMy Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình không biết tên là gì, nhưng hồ mình loại ốc này đẻ nhiều lắm thấy cũng đẹp, nó ăn rêu tốt, lá sạch....gần 2 tháng rồi chưa thấy tác hại gì mà nhiều quá thì bắt ra cũng dể dàng.

3. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    ax ax, hồi chìu đi mua cá giống, thấy trong hồ bà chủ có 1 đống ốc này, hỏi thì bả cho hay chúng từ đám rễ Lục bình dưới sông lên, ko bik lợi hay hại nên ko dám lấy, bả còn nói nó là ốc bưu vàng nữa nên xám hồn. :S. các bác test 1 thời gian cho em ý kiến nha, lỡ bả nói xạo thì sao hihi :D

4. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ốc bưu vàng đó pác ơi.ao nhà em có đầy.hôm nào pác mún ăn ốc luộc chấm nước mắm thì wa nhà em em lội xuống bắt đãi pác.ah ốc bưu vàng ăn cây đó pác ơi.

5. LA HAN TIEU THU

LA HAN TIEU THU Member

Thích đã nhận:
    0
    trời vậy mà mình kho biết, nhưng sao mình theo dõi thấy tụi nó kho ăn cây chỉ thấy ăn rêu bám trên sỏi hay hồ thôi, hay là mình ko thấy nhỉ? thôi cứ bắt ra cho chắc ăn fải ko các sư huynh!!

6. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    trời, Ốc bưu vàng hả, nếu phãi thì diệt ngay, nó còn nhỏ thì ăn rêu, nó mà lớn lên thì ăn hết

7. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nếu các bác mún thử có fai là nó ăn cây ko thì thả vài cọng rau muống lên vài tiếng sau là nó bám đầy rau muống luôn đó.cách đó cũng làm tụi nó tập trung lại dễ bắt hơn

8. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    ko phải đâu nếu là ốc bu vàng thì bể bạn ko còn cây đầu,nó chỉ lớn bằng móng tay thui

9. cacontapboi

cacontapboi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ở nhà em cũng có loại ốc này ni\, dễ xương, sinh sản nhanh và không thấy ăn cây bao giờ!!!
    tạm yên tâm để bọn chúng yên ổn trong hồ, khi nào thấy chúng "hành sự" thì vớt ra. Vội gì phải không các pác.
    mấy con ốc đó hình như là nó di cư từ tiệm chú Cỏ Dại qua nhà em thì phải ^.^

10. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    kì vậy,1 con Ốc bưu vàng trưởng thành thì to cỡ trái chanh hoặc lớn hơn. hình bạn chụp là kích thước nó bao nhiu thế? Mấy con mình gặp trong hồ nhà bà bán cá thì nhỏ xíu như Hột me ấy, giống với bọn trong hồ bác Codai. ko bik phải ko

11. LA HAN TIEU THU

LA HAN TIEU THU Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng rồi, nguồn gốc là từ Bác Codai qua, hình mình chụp là nó to cỡ đầu ngón tay út thôi, vậy có fải ốc bưu vàng ko các Pác, nó sinh sản nhanh lắm, nhờ lời khuyên của các Pác đây

12. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Nó không phải ốc bưu vàng ngoài ruộng đâu.H2O thấy nó không có hại,không gặm rong,chỉ gặm xác lá mục rữa,thức ăn dư.Nếu nó xuất hiện nhiều quá thì đôi lúc nhìn chướng mắt tý thôi.

13. kenshin14488

kenshin14488 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Nhà mình có con này, mỗi lần đẻ chỉ khoảng 2,3 trứng à, trứng nằm trong cái bọc, hay dính sát mặt kính, trông dễ xương lắm! Con này hiền, di chuyển chậm chạp, ít phá hoại!

14. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Physa marmorata
    Xuất xứ châu Âu, thở bằng phổi, lưỡng tính, lớn đến 11mm, không phá cây, thích ăn rêu, di chuyển tương đối nhanh so với các loài ốc khác.

15. vitcondeptrai

vitcondeptrai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ em hồi mới setup cũng có loại ốc này .Nhiều lắm nó bò lên mặt kính của em luôn .nhưng từ khi bỏ cá mún,Cá vàng vào thấy mấy hết luôn :-S Uổng quá không thôi để lại nuôi.

16. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    nè, mình mới từ dưới wê lên, xuống dưới bắt ốc bưu vàng ăn wa' trời ( cỡ 4kg), mình wan sát rất kĩ rùi đúng thực mấy con ốc trên ko phải Ốc Bưu, nói để các bác bik phân biệt mấy Con ốc bưu Vàng . Đặc điểm phân biệt rỏ nhất là cái vỏ ý, lúc nhỏ cái vỏ tròn xoe ah, ko có chỗ nhô ra của phần đuôi, màu vàng hoặc màu đen.

17. Dungnv

Dungnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,478
    dễ xương sinh sản nhanh nhưng hỏng hết cả cây:(( nhà mình đầy loại này luôn chán

18. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    loài này trong hồ mình nhóc bò nhúc nhích ghét lắm cơ.ngày nào cũng phải bắt từ 20-40 em nó nằm trên thành hồ và nền ADA mất thẩm mỹ xấu lắm cơ