Xin hỏi lũa này có xài đc ko?

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi Mr.Map, 2/7/13.

1. Mr.Map

Mr.Map Active Member

Thích đã nhận:
    44
    Em có nhiều khúc lũa lúc trước chọn ở thuymoc giờ cắt khúc khúc ra làm giá thể chơi ráy. Lúc trước mua về em đã nấu từ sáng đến chiều nhưng ko xài nên để đó, đến giờ đc hơn 3 tháng rồi em lấy ra ngâm nước đc 3 tuần rồi, mỗi tuần đều đổ nước đi thay nước mới 2 lần, mỗi lần thay nước thì nước có mùi hôi, khai vô cùng nghe nhức cả đầu và nước còn vàng khè + đóng ván dày, hơn 3 tuần rồi vẫn y chang vậy :-S . Các anh ai đã từng xử lý lũa giúp em trường hợp này với 8->. Ko biết lũa này có xài đc ko và đến bao giờ mới xài đc :-S

2. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Nghe mô tả mùi thấy khủng khiếp thế , bạn có thể chụp lại ảnh để có thể có một nhận định tương đối chính xác hơn .

3. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Trong thời gian bạn để ở ngoài có lẽ đã bị con nào đó đi vệ sinh lên rồi. Bạn thử luộc lại như đã làm xem.

4. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    nghe bác chủ kể mà em thấy lũa naỳ có vẻ cứng đầu
    .......................

5. Mr.Map

Mr.Map Active Member

Thích đã nhận:
    44
    Hic giờ em hok có máy chụp hình, hình như là lũa linh sam mua tính ký ngoài thuymoc quận 5. Em để trên nóc tủ đc 3 tháng rồi ko biết có phải do thằn lằn nó wc vào ko :| mà ngâm nước 3 tuần rồi vẫn y vậy ko tiến triển. Để chiều nay em chụm than luộc thử xem sao :|

6. dtduong

dtduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,133
    Lũa linh sam thì mình nghĩ ko thể như vậy được. Mình toàn dùng gốc cây khô mà cũng ko vấn đề gì nhưng phải sử lý cẩn thận trước khi cho vào hồ.
    Bạn luộc sẽ ok ngay vừa chìm vừa ko ra mầu.

Mr.Map thích bài này.
  7. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Nói chung là lũa hay gỗ khi ngâm trong môi trường tù đọng lâu ngày đều dễ có mùi . Ví dụ như trong một vũng sình lầy nước đọng thì có mùi nồng nặc do sự phân hủy yếm khí các chất hữu cơ trong đó , ở một đoạn kênh nước chảy thông thoáng thì chắc chắn sẽ ít mùi hơn nhờ có hoạt động của vi sinh hiếu khí .
    Lũa khi được set vào trong bể và có lọc nước tuần hoàn , có oxy cho vi sinh vật hiếu khí phát triển thì chắc chắn sẽ không có mùi kinh khủng như chủ thread mô tả được .

8. tranducnhuhai

tranducnhuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    829
    Anh thử ngâm nước Javel đậm đặc vài ngày rồi ngâm nước bình thường vài tuần cho sạch lại thử. Mấy khúc lũa cứng đầu mình phải chơi bạo lực mới được anh ạ! ;)

ngoc_tanlong thích bài này.
  9. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Cách này cũng được nhưng anh thì không dùng đậm đặc lắm vì nó sẽ tẩy màu lũa trắng hếu luôn ( rất lâu sau thì nó cũng sậm màu lại ) . Có lẽ mấy cây lũa trong hồ em mới post có màu trắng là lý do này ?

ngoc_tanlong thích bài này.