Xin hỏi mi nuôi chuyền lên có chọi đc ko?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi hoamidaklak, 11/2/10.

1. hoamidaklak

hoamidaklak Member

Thích đã nhận:
    9
    Xin các bậc tiền bối chỉ giáo giúp. Mi chuyền nuôi lên có đá đc ko? em có con mi chuyền nuôi lên cho đá thử thấy lối đánh cũng khôn lắm. nhưng nhiều ng nói mi chuyền lên đá ko hay.... tư trước đến giờ có ai nuôi mi chuyên thành danh ko?? Xin cảm ơn.

KtsBim thích bài này.
  2. NiemVuiNho

NiemVuiNho Member

Thích đã nhận:
    42
    Mình xin mạnh dạn nhận xét như sau: Về lý thuyết tất cả các con Họa Mi dà la mi non. chuyền hay già rừng đều chọi được. chỉ có điều thường mi ít tuổi rừng khi nuôi chọi ko có độ cáu đòn, hay thất thường, thích thi làm vài mỏ ko thôi ứ chịu đánh, có đánh cùng ko có độ lỳ. Với hiểu biết nông cạn của mình thi Mi chuyền ko nên để chơi chọi, Và thực tế cũng chua thấy con Mi non nào thành danh tại địa phương mình.
    Nhân dip năm mới chúc đại gia đình AQB và toàn gia 1 năm mới An Khang Thịnh Vượng:applause:
    Thân

3. hocvien

hocvien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,643
    Còn tùy thuộc vào con nữa bạn ah, chuyền lên có con hay con dữ lì đòn hay ko lì đòn, khóa tốt hay ko khóa tốt,... Bạn nuôi lên rồi cho nó làm vài mỏ trước sau đó mới biết được, có nhiều con là bổi hoặc già rừng nuôi lên ra đá cũng đâu có hay tùy thuộc vào bản tính từng con nữa với lại bà vợ :):). Có ít ý kiến có gì sai anh em sữa nha.

KtsBim, MinhKhuong and tiencuong like this.
  4. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Mình cũng đồng ý mi chuyền lên vẫn chọi được nếu nó là con chim hay. Thực ra mi chuyền đã có thời gian sống ở rừng rồi thì bản tính hoang dã vẫn có ít nhiều. Chỉ có mi nuôi từ non lên thì khả năng chọi được tương đối thấp, chắc chỉ được vài phần trăm thôi :)

5. hoamidaklak

hoamidaklak Member

Thích đã nhận:
    9
    thực ra con chuyền này mình đã ch xổ thử 3 con rồi. con đầu xổ gần 1 phút, con thứ 2 1phut 10 giây. con thứ 3 mới xổ sáng nay đc 52 giây, định để đá thêm nhưng con kia ( cũng chuỳen lên) chịu dc chỉ 52 giây.... mong nhận thêm dc nhiều í kiến của các "chuyên gia"

KtsBim and MinhKhuong like this.
  6. ruacon80

Thích đã nhận:
    932
    mình cũng có con chuyền đang nuôi lên. Thử vài lần, vài mỏ rồi. Thấy cũng máu lắm nhưng chưa đánh sâu nên chưa biết đòn thế ra sao

KtsBim thích bài này.
  7. ndnhuy

ndnhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Theo mình thì con Mi non hay Mi chuyền cũng có thể chọi hay được nếu tông giống của nó tốt, và phải dựa trên tính cách mỗi con mà có cách rèn luyện khác nhau. Như có nhiều pác nói, chim con đánh không lì và cũng không thể đánh sâu thì cái đó là không đúng, vì mình đã có dịp xem 1 chú Mi con nuôi lên ở Đà Lạt đá o địch thủ và sau được bán vào SG. Vậy cho nên nói chim gà giống nhau cả, tông giống tốt thì nó sẽ tốt thôi :D:D:D

KtsBim and MinhKhuong like this.
  8. hoamidaklak

hoamidaklak Member

Thích đã nhận:
    9
    Như vậy thì mi chuyền lên vẫn chọi đc phải ko ạ? Nếu vậy có thể chỉ cho mình cách rèn luyện để nó giữ đc bản chất như chim rừng ko?

KtsBim thích bài này.
  9. hocvien

hocvien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,643
    Mi chuyền mà bạn, tuổi rừng nó đâu có nhiều đâu? Chim đó lên mùa này nếu tính về tuổi tác giống như mấy bé học lớp "lá" ấy :):). Cách nuôi thì trên diễn đàn có rất nhiều, bạn có thể tìm các bài của Bác "binhls" ấy rất hay và rất bổ ích. Chúc bạn có chim hay chọi tốt.

KtsBim and diepna like this.
  10. hoangthu

hoangthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Hưng Hà - Thái Bình/ Mường Chà- Điện Biên
    ông thầy dạy thể dục e có con mi nuôi non lên thấy ra trận mấy lần đều oke cả, đánh áp lồng mấy lần có cả mi già rừng đều chiến thắng, theo em thì cũng tùy chất chim và chế độ rèn luyện nữa, giống như chơi gà vậy:) có gì không phải mong các tiền bối chỉ giáo

KtsBim thích bài này.
  11. ruacon80

Thích đã nhận:
    932
    Chơi than đa phần là chim con lên mới chọi được đó thôi. Chim rừng mấy khi có con đánh được :D Họa mi thì hơi khác chút nhưng đúng là chim chuyền lên thì vẫn chơi được như thường.

12. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Khi nào muốn đánh sâu thì alo cho anh nhe, anh có con mi con cũng muốn cho nó tập đánh sâu:laughing:

KtsBim thích bài này.
  13. ruacon80

Thích đã nhận:
    932
    kè rồi đó anh, tuần trước kè rồi đó.:DCon em ko dám xuống cửa, con anh xuống. Sau đó con anh lửa lên ầm ầm mà có con nào dám chơi với con anh nữa đâu:(
    thôi, đợi em lúc nào có con chơi đủ lực thì em tiếp con mi đó của anh, đủ lực để đánh sâu thôi, hix chứ trình em hơi khó để có con đánh đổ được em nó.

KtsBim thích bài này.
  14. hungvnonline

hungvnonline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Em đồng ý là con chim chuyền hay bổi hay già rừng hay già lồng tất cả đều phục thuộc vào bản chất con chim. giống như người ta bảo ấy mà giang sơn dễ đổin bản tính khó rời. Nếu nó hay thì nó sẽ vẫn cứ hay mình chăm sóc tốt chẳng qua là tạo thêm điều kiện cho nó thôi. Chứ bản chất nó chỉ là để anh em mình nhìn cho vui thì đừng cho nó làm mục đích khác kẻo công dã tràng.

KtsBim thích bài này.
  15. AnDaiHiep

AnDaiHiep Active Member

Thích đã nhận:
    54
    Đến giờ này mình dám mạnh dạn khẳng định là mi chuyền lên vẫn có thể đánh tốt. Hôm thứ 7 vừa rồi mình cho nó đánh thật trận đánh kéo dài gần 8 phút, kết quả mi chuyền thắng rất thuyết phục trước 1 con mi già. Tuy nhiên, theo mình chơi mi chuyền cần nương nó mới chơi đc, nếu máu quá cho đá dày sợ nó ko chịu nhiệt nỗi. Tuần sau mình cho nó đá lại rồi làm cái clip để ae coi cho vui

KtsBim thích bài này.
  16. Maidungcp

Maidungcp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    chúc mừng bác có con mi chuyền chọi được nhé ở chỗ mình trước đây cách 10 năm về trước có anh bạn cũng bẫy được hai con mi chuyền cùng đàn nguyên thổ nuôi 1 năm sau anh cho một chú đi làm mồi bẫy chim đến năm thứ 2 con đánh không có đấu thủ trong vòng 3 năm tiếp theo mới có con khác lên chanh chức với nó đấy.từ đó dòng chim của con này tuyệt chủng luôn

KtsBim thích bài này.
  17. Hao Lam

Hao Lam Member

Thích đã nhận:
    59
    Mi loại nào cũng đá được hết bạn ah, quan trọng là tài năng bẩm sinh của con chim. Người ta chuộng Mi bổi vì nó có một số đặc tính hơn Mi nhà (Mi con, Mi chuyền) như: đã được tôi luyện ngoài rừng; sức khỏe tốt hơn, có kinh nghiệm vì phải chiến đấu để tồn tại,...

KtsBim thích bài này.
  18. ech com

ech com Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Nếu hỏi tôi là: mi chuyền nuôi nên có hót đc k? thì còn trả lời đc, chứ hỏi có chọi đc k thì chịu:D, vì tui có chơi chọi đâu=)), còn chuyền nên chơi hót thì cũng đc, vì mi nó học giọng nhanh lắm, vả lại nó cũng dạn người hơn, đáng yêu lắm.:D

KtsBim thích bài này.