[Xin hỏi] Quy trình sử dụng phân bón cho lan từ nhỏ đến lớn?

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi babyyeu, 31/8/13.

1. babyyeu

babyyeu Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Xin chào toàn thể anh chị em diễn đàn, mình mới tập chơi lan, sau khi kiếm được ít lan giống,gieo trồng và định kì 1 tuần tưới B1 theo liều lượng trên nhãn chai,treo trong nhà để xe chỉ nắng từ sáng đến qua 10h, nay hầu hết lan đều đã đâm rễ dài 5-7cm.
    -Xin hỏi bước tếp theo mình có thể bắt đầu sử dụng phân & thuốc ngừa bệnh gì và sử dụng thế nào để cây lan phát triển ổn định lâu dài?
    -Có cần làm giàn treo che lưới để đạt nắng cả ngày ? (do mình đang treo trong nhà xe,chỉ nắng đến 10h hằng ngày)
    (PS: chỉ là cho cây phát triển ổn định bình thường thôi nhé, không phải kích thích, lan của mình chủ yếu những loại phổ thông: denrobium, mocara, catleya, hồ điệp, thiên nga, vũ nữ.)

Xin cảm ơn các ACE nhiệt tình chỉ giáo.

2. tathienanh

tathienanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Lan của bạn đâm rễ như vậy là phát triển tôt. Nắng đến 10h là ok rồi.
    Bạn có thể đặt phân chậm tan cho an toàn, vì chưa chuyên nghiệp nếu bón phân nhiều cây sẽ bội thực mà chết (vụ ngu phí này mình đóng rất nhiều hồi mới trồng). Thỉnh thoảng bạn có thể tưới thêm nước vo gạo cho cây. Nhưng nhớ là chỉ tưới vào gốc và rễ, đừng xịt búa xua lên lá, ngọn. Vì nước vo gạo se lên men, nếu xịt lên đọn mà bị đọng, nhất là ở hồ điệp và denro, rât hay bị thối ngọn.
    Còn bạn muốn bón phân theo qui trình thì phải nghiên cứu các loại phân, kích rễ, lá và hoa khác nhau.
    Nhưng có một nguyên tắc luôn phải ghi nhớ: Thiếu phân, cây chỉ còi và chậm lớn, nhưng chắc và vẫn cho bông. Nhưng thừa phân cây sẽ ngỏm luôn đấy...

gakienghocmon and babyyeu like this.
  3. gakienghocmon

gakienghocmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Cho mình hỏi là có thuốc gì giúp kich thích lan ra hoa không bạn, mình có mấy chậu nhưng chỉ toàn là đâm nhánh, không ra hoa

4. tathienanh

tathienanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Có thuốc kích thích cho ra hoa, mình được tư vấn thế khi có cây lan phượng vỹ trồng 3 năm, tốt ngập . Bạn ra cửa hàng bán hoa lan hỏi, thế nào cũng có. Tuy nhiên mình nghĩ bạn nên để cho cây ra hoa tự nhiên. Có một số loài lan như vũ nữ, vanđa, huyết nhung... có lẽ thiếu nắng, cây cũng không ra hoa được.
    Có những loài hoàng thảo bạn phải ngừng tưới nước, ngừng bón phân trong vòng 7-10 ngày rồi mới chăm sóc lại, cây mới cho hoa.
    Trồng lan phải kiên nhẫn, cây lớn đủ tầm thì mới cho hoa...

TaiTuong thích bài này.