Xin hỏi tên của loài chim này

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi namcg, 25/11/11.

1. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Ngoại hình rất giống Giẻ cùi mỏ đỏ - Red billed Blue Magpie và Choàng choạc nhưng toàn thân màu đen như chim Khách, đuôi thuôn dài. có vài vạch trắng phía dưới lông đuôi. Xin hỏi đây là chim gì ạ
    ? Video nhin ro nhat o 1:00s

[video=youtube;qctlIxMP7I4]http://www.youtube.com/watch?v=qctlIxMP7I4[/video]

Last edited: 25/11/11
  2. huynhnam

huynhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    bó tay.......thấy chết liền, nhìn ko được chỉ thấy được cái đuôi mà quá xa

motngaybinhyen thích bài này.
  3. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Phút thứ 1.25 thấy nó nhảy lộ cục bông trắng >>> Giống như choè lửa

4. hansonca

hansonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    cái này đánh đố nhau quá ! mà bác lấy cái súng hơi ra làm vài phát để thấy cho rõ !

5. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Cách di chuyển và đuôi dài thì giống Chòe lửa nhưng thân hình to hơn gấp nhiều lần bạn à.

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:16 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:12 PM ----------
    Nhìn cái đuôi của nó mà ngẩn ngơ cả người bác ạ. Em nghĩ ai đã từng nuôi rồi thì thoáng nhìn qua là biết.

Last edited: 27/11/11
  6. dongni_filth

dongni_filth Active Member

Thích đã nhận:
    31
    chắc là chim quý hiếm rồi!
    Giống khát nước nhưng màu lông đen thì ko phải rồi!

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:02 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:01 AM ----------

chắc là chim quý hiếm rồi!
    Giống khát nước nhưng màu lông đen thì ko phải rồi!

7. tibac

tibac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    theo mình nghĩ đó là chim phướng ............
    tại vì mình thấy cái cách chuyền cành của nó gống loài phướng.....phải chi có được tiếng kêu thì mình chắc chắn hơn ......nếu ko phải ae bỏ qua tội cho mình

8. Callme

Callme Active Member

Thích đã nhận:
    118
    Cái này thì em...chyệu, dòm căng cả mắt mà chả thấy rõ được giề !

9. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Hôm nay lại thấy con chim này bay vào vườn nhà mình [video=youtube;N98AWlyq2lI]http://www.youtube.com/watch?v=N98AWlyq2lI&feature=youtu.be[/video]

10. tibac

tibac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    xách súng cho nó một viên đem xuống đất là ae biết chắc cú à chứ nhìn lòi con mắt đón già đón non hoài chả ai dám chắc là con gì............hehehehehehe

11. tungcam

tungcam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    bac có thấy màu lông của nó ko ,nhìn nó như là bìm bịp ak.bác có nghe nó kêu không.

12. XANHDO

XANHDO Active Member

Thích đã nhận:
    66
    Phải mắt nó có viền xung quanh hơi giống của họa mi nhưng màu hơi xám xanh ánh lên, đuôi dài, tiếng kêu cục cục nhỏ nhỏ hơi giống gà kêu, chuyền cành với khoảng cách ngắn là chính, bay nặng nề như bìm bịp (bay là đà), nhìn bề ngoài xem xem với bồ câu màu hơi vàng đuôi dài. Nếu đúng vậy thì nó là chim Phướng như bạn Tibac nói đó bạn

13. Mizolini

Mizolini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    506
    bác để ý kỉ kái bản mặt nó xem....nếu đỏ đỏ như gà tiền thì chắc là Phướn....nếu k thì bác xách súng ra cho nó 1 phát ùi up lenn là pik lìn hà..hì hì

ninhdailoc thích bài này.
  14. locness

locness Active Member

Thích đã nhận:
    39
    chim này giống con chim ăn khế trả vàng đấy bác ạ, mà vườn nhà bác toàn là tre không hà, thôi thì tặng cho e nó vài viên kẹo đồng đi bác nhỉ............hjhj rồi đem nhậu khỏi mắc công cả làng phải đeo kiến vì nhìn mãi mà có thấy con gì đâu.....ngoại trừ một cái đôi..sặc sặc.

15. tuan ga

tuan ga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    344
    con này mình biết nà quê mình nhiều lắm nó là con chim bìm bịp ấy ( đuôi dày hai cánh xanh đen , lông lưng và lường màu đỏ , lông đầu và cổ màu xanh đen cân nặng khoản 200 đến 300g), nó phát ra tiến kêu cuốc cuốc giống như chim quốc ấy !

16. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Theo cách nhìn với cặp mắt cập quem của mình thì giống này rừng Loa Cai tớ nhiều lắm. Màu của nó là xanh đen anh ánh gần như màu ngực chòe than.
    Nếu đúng vậy thì chúng tớ gọi nó là con SỘT ĐEN. Giống như loài giẻ cùi vậy.
    Con này hay lẩn khuất trên các bụi cây cao ở vùng rừng ẩm, Mùa này nó rất hay xuất hiện. Nếu bạn giả làm tiếng cuốc kêu hoặc Mi hót là nó bay về liền thì đúng là nó rồi. Dân đi bẫy chòe lửa Lào Cai là hay gặp giống này lắm
    Kích thứơc, hình dạng y chang con GIẺ CÙI chỉ có màu lông là khác thôi.
    Mạo muội vài dòng, do nhìn không được kỹ .Có gì sai xin lượng thứ

17. dkny_lee

dkny_lee Active Member

Thích đã nhận:
    28
    theo như mình nhìn thấy thì nó là chim trĩ..chỗ mình gọi như thế có lần mình đã bắn được 1 con như thế..chim này ở rừng núi phổ biến lắm..chú ấy có bộ lông đuôi đẹp tuyệt...

18. Oc Mit xanh

Oc Mit xanh Member

Thích đã nhận:
    4
    Sao bác không zoom hết cỡ anh em sẽ có đáp án ngay đó mà. Nhìn xa quá nên anh em toàn đoán già đoán non không à.

19. D.B_dk

D.B_dk New Member

Thích đã nhận:
    0
    em dám khẳng định với các bác 1 câu con nay là con CHIM

20. ninhdailoc

ninhdailoc Member

Thích đã nhận:
    25
    mình đóan chắc nó là chim Phướn, bác không thể nhìn được mắt, mỏ nó nhưng cái đuôi chắc bác nhìn được, có phải dưới đuôi nó có vằn màu trắng.
    bác BinhLaocai nói cũng đúng, chim này mở tiếng chim hót lên là nó tới liền (chắc nó thích nghe hát, hihi), khi nhỏ mình đi bắn chim hoài, từ nhỏ tới năm học 12 luôn (giờ tu rồi), nên tập tính các con chim bay nhảy nhìn qua mình nghĩ có thể mình phân biệt được.
    các bác ở trên nói về chim Phướn rồi, e xin bổ sung 1 ít:
    Loài phướn thường chuyền ở cự ly ngắn, kiểu bay giống bìm bịp, ở giữa bụi nhảy dần lên cao rồi mới bay, hơi to con, gần bằng bìm bịp, đuôi dài, bên dưới đuôi có vằn màu trắng, thường kêu cuc cuc (hơi nhỏ), ban đêm nó cũng đi ăn hay làm gì không biết và kêu giống cú mèo: cú cú (đi bắn chim ban đêm hay gặp), xây tổ khá to, thô, không đẹp (có lúc còn tha cả chiếc dép lên tổ làm e tìm gẩn chết, đến khi bắt được tổ chim trên cây vú sữa xuống mới biết), chim ăn các loại côn trùng, tắc kè, nhái, cào cào....nếu ai muốn nuôi thì nuôi cho đẹp chứ không hót hét gì, tối lại còn kêu cú cú rùng mình, hj.