Xin hỏi thêm về hệ thống lọc nhiều hồ

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi mailmailvn, 26/2/06.

1. mailmailvn

mailmailvn New Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào mọi người, xin thỉnh giáo các cao thủ về việc thay nước cho hệ thống nhiều hồ (đặt biệt là khi nuôi cá dĩa):

- Em đã tham khảo nhiều bài trên diễn đàn thấy có anh lamvn chỉ cách lọc nước qua nhiều tầng khi khoviyeuanh hỏi trên dien đàn. Tuy nhiên em vẫn chưa thể hình dung đựơc hệ thống ống (cấp, lọc, xã nước) ra sao. Nếu được bác nào up hình lên hệ thống ống làm mẫu thì tốt quá.

- Với lại em có xem qua hình chụp trong forum mình lúc ghé thăm nhà bác Nguyễn Văn Lãng, bác nuôi cá dĩa, nhiều hồ, nhưng hình như em không thấy ống nước thì phải?? Chỉ thấy 2 ống nước chạy sát mặt đất thôi, hộp lọc thì hồ có hồ không. Nếu vậy trường hợp này nước ra – vô như thế nào?

- Em thì cũng muốn nuôi cá dĩa nhiều 1 chút, nhưng chỉ với vài hồ thôi mà em đã sợ cái vụ thay nước rồi :( , với lại cá dĩa thì không xài hệ thống lọc nước nên đi mấy tiệm cá “ghía ghía” cũng chưa biết làm sao :D .

Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo, có hình minh họa càng tốt. Anh lamvn or bác tiencao, 2 người chỉ giúp em với!!

2. Tiencao

Tiencao New Member

Thích đã nhận:
    0
    Trùi ui, TC chỉ là tép riu thui, bạn nên hỏi bác Bomgia í.
    Tuy nhiên, với quy mô chỉ vài hồ nuôi trong hộ gia đình, thì TC nghĩ bạn nên sử dụng lọc riêng lẻ. Khi đến các tiệm cá, nhà nuôi cá .... bạn cũng cần quan sát cẩn thận . Cái nghề này chủ yếu học bằng "Mắt" đó bạn.
    Chúc bạn thành công

3. Bờm già

Bờm già New Member

Thích đã nhận:
    21
    Mình hầu như không sử dụng bộ lọc. chỉ sử dụng chúng cho hồ cá con thôi. và cỹng chỉ xài bông lọc bán ngoài chợ. Nếu xài bộ lọc mà không giặt thường xuyên thì thà là bạn đừng xài vì nó sẽ là ổ bệnh (cũng giống như mình dùng khăn mặt mà không giặt thường xuyên).

Last edited: 26/2/06
  4. mailmailvn

mailmailvn New Member

Thích đã nhận:
    1
    á, các bác ơi, em hỏi chủ yếu là cách thay nước sao cho tiện lợi nhất khi mình có nhiều hồ. Điển hình như: nếu mình có 25 hồ nuôi cá dĩa, không xài bộ lọc cho từng hồ thì khi thay nước sẽ như thế nào? có làm 1 hệ thống ống dẫn nước vào và xả nước ra không? nếu có, up hình cho em xem được ko? còn nếu ko có hệ thống ống nước thì các làm cách nào, bày cho em với!!!

5. Bờm già

Bờm già New Member

Thích đã nhận:
    21
    Mình thấy & cũng đọc một số tài liệu người ta cũng có nói:là khoan dưới đáy hồ làm lỗ thoát nước trên đó có lắp lưới lọc để chặn cá (Chứ không nó đi thẳng ra sông - mà cũng không biết có ra nổi không nữa), mỗi hồ có 1 van khóa - do đó khi thay nước chỉ cần mở khóa là xong.
    Còn châm nước cũng vậy, mỗi hồ có 1 vòi nước nối với hồ dự trữ và có van riêng, cứ thế mà xả thôi.
    Có người đã làm rồi cũng tốt lắm, phù hợp với nuôi công nghiệp.

6. player

player New Member

Thích đã nhận:
    11
    Hiếm ai dùng bộ lọc cho hồ nuôi cá đĩa vì thứ nhất là thay nước hàng ngày, thứ hai là nguy cơ lây nhiễm bệnh khá cao ( mỗi hồ còn sử dụng bộ dụng cụ riêng ) giữa các hồ.

Cái hệ thông mà các bro nhìn thấy trên các Web khác có lẽ chỉ là cái vòi để xả nước dơ và thay nước mới cho những hồ nuôi chuyên nghiệp. Nói chung là làm cái này không khó, thậm chí là khá dễ có thể tự làm lấy đc ( chỉ trước khi làm hồ thì đặt khoan một lỗ bên miếng kính hông ngay fía mặt trước của hồ ) có thể lên bản vẽ trước một cách rất đơn giản. Dụng cụ thì chỉ cần một cái khoan điện, cưa sắt một lưỡi , thước đo một cái .

7. mailmailvn

mailmailvn New Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác player ơi, nếu em nhớ ko nhầm trong 1 bài có nghe nói là bác có ghé thăm qua nhà Bác Lãng và pót hình lên. Em xem hình thấy hình như ko có ống nước gì hết, ngoại trừ 2 ống sát nền gạch. Bác biết hệ thống lọc và thay nước Bác Lãng làm như thế nào ko??

8. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    207
    Bác Lãng hình như cũng chỉ lọc nước trong bể chứa thôi chứ không lọc trong hồ cá. Về hệ thống lọc chung mỗi người làm mỗi cách, mình chỉ post những kinh nghiệm của mình chứ chưa chắc đã tối ưu, nếu bạn ít thời gian chăm sóc cho cá thì hãy tự nghiên cứu 1 hệ thống lọc chung của riêng bạn, có khi còn hay hơn hệ thống lọc của mình đã post. Mình xin nói thêm là nếu nguồn nước của bạn dồi dào và có thời gian dành cho cá mỗi ngày thì cách tốt nhất vẫn là thay nước mới và bỏ đi nước củ, vì vấn đề duy trì và kiểm soát chất lượng một bộ lọc như thế khá phức tạp.

9. mailmailvn

mailmailvn New Member

Thích đã nhận:
    1
    Anh, Lamvn oi, hom nào anh cho địa chỉ ghé nhà anh thăm quan 1 cái được ko? thỉnh thoảng em cũng ghé Bình Dương mua đồ.

10. Tiencao

Tiencao New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mailmailvn nuôi 25 hồ thì không có ít đâu, mỗi hồ 1 máy lọc là coi như tiêu hết thời gian. Tiencao chỉ có 10 hồ mà ngày nào cũng "vật vã" với nó gần 2 tiếng đồng hồ.
    - Nếu là cá lớn đã bắt cặp 2 con/hồ -> không cần máy lọc.
    - Nếu mật độ cá nhiều -> cần máy lọc.
    Bạn nên đến thăm một số "nhà cá", "trại cá" để tự quyết định cho mình.
    25 hồ thì có lẽ không phải là chơi amateur roi nhi?

11. mailmailvn

mailmailvn New Member

Thích đã nhận:
    1
    25 hồ là giả dụ thôi. Hi, bác Tiencao cho ý kiến thiết thực nhất, phải đến thăm "nhà cá", trại cá" để học hỏi thôi!!!

he he, trước hết xin cho đến thăm "nhà cá" của bác Tiencao!!!

nếu được, xin đa tạ!!

12. Tiencao

Tiencao New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chúa ơi, chưa bao giờ TC có được 1 nhà cá hết á.
    Chỉ có 9 cái hồ thui.
    Đừng đến kẻo gia chủ nhảy xuống sông Thị Nghè ví mắc cỡ á.
    hihihihihi
    Muốn coi thi CN này mình cùng đến nhà cá của Bác Bomgia, khoảng 8g30 gì đó
    Phone liên lạc 9091834 or 0903 780320