xin hỏi thuốc này bán ở đâu Metronidazole và Cotrim Forte

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi torangho, 6/8/07.

1. torangho

torangho Member

Thích đã nhận:
    0
    anh em cho hỏi may tên thuốc dùng trị bệnh cá chẳng như Metronidazole và Cotrim Forte mua ở đâu tiệm thuốc tây hay tiệm bán cá hay mua ở mấy tiệm bán đồ ăn gia súc nông nghiệp ai biết xin chỉ dùm cám ơn

2. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Hai loại thuốc bạn vừa kể trên đều có bán ở các tiệm thuốc tây.

3. ngotronghieu

ngotronghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào bạn .................

Metro thì bạn ra tiệm thuốc tây đó ........còn loại kia mình chia dùng nên chưa biết........Metro có hai loại mình thấy loại của Pháp mắc hơn chút đỉnh mà tốt hơn.........

4. ghien ca rong

ghien ca rong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    phải là metronidazole(loại Flagyl) 250mg 1 viên không các bạn,sao nghe nói nó trị nấm mà.Tại bạn mình có uống để trị nấm.tại thấy trong topic TỔNG HỢP KINH NGHIỆM NUÔI LA HÁN HOA,mình thấy có thuốc trị tiêu hóa nhưng ghi là metronidazol(nhưng loại đó lại là CLont chứ không phải Flagyl) chống ký sinh đường ruột.phân vân quá.

5. vtnutc

vtnutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Flagyl la tên biệt dược, metronidazol là tên hoạt chất. Cotrim kháng sinh (tên gọi khác Bactrim), gồm 2 kháng sinh trong đó: Trimethoprim, Sulfamethoxazol. Tât cả đều có bán ở tiệm thuốc tây.

6. mummy

mummy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Như bác gì đã nói:hai loại thuốc trên đều có bán tại các hiệu thuốc tây.Mình kg rành về thuốc,nhưng qua kinh nghiệm nuôi cá (cũng...nghiệp dư thôi !) thì có thể nhận định một cách "dân giả" như thế này:
    .Metrodinazol là thuốc trị nấm thuộc loại yếu.
    .Cotrim là loại kháng sinh rất mạnh.
    Đọc trong bài tuy bạn kg nói nhưng mình đoán là cá bạn bị nấm dẩn đến đục mắt.Mình nghỉ bạn đâu cần phải tìm chính xác 2 loại thuốc trên.Có thể mua những loại thay thế.Chỉ cần thuốc đúng công dụng là được rồi.Nếu mua phải loại thuốc"yếu" hơn thì bạn tăng liều lượng và ngược lại.
    Có nhiều cách trị bệnh cho cá khác nhau,tuy nhiên mình kg đồng ý chuyện cá bệnh thì kg được thay nước.Bệnh nấm ở cá có thể tóm tắt như sau:
    Môi trường nước kg vệ sinh -> Bệnh nấm -> Nước càng dơ -> Nấm nặng hơn -> Cá bị đục mắt
    Vậy tại sao lại giử nước củ (môi trường có nhiều mầm bệnh) để rồi phải dùng thuốc nhiều hơn để làm sạch môi trường đó ???

7. torangho

torangho Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn mấy bồ nha nhưng cho mình hỏi thuốc metroidazone có thể trị bệnh sình bụng cho cá được hông cá mình nó bị bụng bự ăn ít màu sắc bình thường trị ra sao xin chỉ dùm cám ơn

8. vtnutc

vtnutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Metro đâu có trị nấm được, cái này mình mới nghe, nó chỉ dùng để trị mấy con đơn bào, amib, và mấy con vi trùng đường tiêu hóa. Thực sự Trimethoprim và Sulfamethoxazol không phải là những kháng sinh mạnh, nhưng nếu kết hợp 2 thuốc này thì có tác dụng hiệp đồng, nên tác dụng diệt vi trùng tăng lên.

9. vtnutc

vtnutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Khi cá bị bệnh phải thay nước chứ, không sao đào thải mấy tác nhân gây bệnh được(giống như người ta bị abces thì phải rạch dẫn lưu vậy). Khi nào thay nước thì bổ sung lượng thuốc tương ứng thôi

10. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bác thử bỏ cá bị nấm vô pha thuốc Metro vào xem nó có hết bệnh nầm không. Metro chỉ dùng để trị những bệnh về đường tiêu hóa thôi.

11. Ẩn sĩ

Ẩn sĩ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hiện nay trên thị trường có bán một loại thuốc chuyên trị bệnh đường ruột cho la hán hình như là của Nhật bản thì phải - vì mình không phân biết được tiếng Hàn với tiếng Nhật - song với thằng La hán nhà mình làm mình làm mẩy bỏ ăn , đen mình ,thụt mắt bỏ ăn nằm im 1 góc chỉ cần 1gói sau 3 ngày là nó hết giận mình liền hà . Sao bạn không dùng một lần thử xem .

12. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Trị bằng cách này đây.
    Bạn ra thuốc tay mua thuốc metronidazone( Dạng Vỉ). Bạn hãy bỏ 1 viên 250mg metronidazone cho 30l nước . Ngâm trong 3 ngày .Đến ngày thứ 3 tính từ lúc ngâm bạn lại bỏ 1 số lượng thuốc như vậy 3 ngày tiếp theo lại bỏ 1 lượng thuốc như vậy . Tổng cộng là 9 ngày mỗi ngày bạn rút 1/10 nước ra và lại châm thế số lượng nước đã rút ra đó . Nhớ là trong thời gian điều trị( 9 ngày) không cho ăn gì cả. Đến ngày thứ 10 hãy cho ăn.