Xin hỏi về cách làm lọc 3 ngăn tự chế

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi Bảo Ngân, 2/7/07.

1. Bảo Ngân

Bảo Ngân New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm trước em có đọc 1 cái topic về dàn lọc tự chế.Nhưng giờ wên topic này ở đâu rồi.Ai biết cách làm lọc 3 ngăn bằng hộp nhựa thì chỉ cho em với nhé.Em đang tính làm 1 bộ lọc như vậy cho cá Rồng.Cac anh nhớ pót hình lên nữa nhé.Em xin cám ơn

2. dl_dn

dl_dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
  3. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Đây là mô hình của cái hộp lọc 3 ngăn được làm bằng kính, nước sẽ chảy theo hình mũi tên. Cứ thế, ngăn đầu tiên bạn cho san hô vụn vào bên dưới, bên trên là gòn lọc, ngăn thứ 2 là than hoạt tính, ngăn cuối cùng để trống vì nó là ngăn lắng, theo mình thấy nếu cái lọc này để bên trên hồ thì ngăn này là thừa, chỉ cần 2 ngăn thôi cũng đủ rồi. Bạn nhớ mua cái vĩ lọc để lót dưới đáy của mỗi ngăn để nước lưu thông được dể dàng.
    Kích thước tùy theo hồ và bông lọc của bạn mà gia giãm cho hợp lý nhé. Kích thước mình đang dùng là 80x20x13 cm dùng cho hồ 1m. Ngăn cuối cùng có kích thước nhỏ nhất, kế đó ngăn đầu tiên và lớn nhất là ngăn giữa

Last edited: 2/7/07
  4. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Ngăn trên mình dùng cho hồ nuôi la hán thích hợp cho cả hồ 1m2. Còn lọc dùng cho cá rồng mình sài 7 ngăn, dài 1m3 x 25 x 15 cho hồ 1m6. Vật liệu lọc bao gồm sơ, bọt biển, san hô vụn, đá 5mm, gòn lọc và banh bio.

5. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Nhờ anh chụp hình lọc 7 ngăn 1m3 của anh cho em xem với.
    Anh giải thích dùm cách bố trí vật liệu lọc trong các ngăn.
    Cám ơn anh nhiều.

6. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Hộp lọc 7 ngăn của mình. Cách bố trí vật liệu nhìn hình bạn cũng đoán được. Mong nhận sự góp ý thêm của các bạn.
    [IMGO]http://img255.imageshack.us/img255/4691/p7050805rl3.jpg[/IMGO]

7. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    @ Tramanh feshion: Nhìn hình này Cuội nghĩ hiệu quả lọc chắc chắn rất oke, Dễ kiểm soát các vật liệu (thay, vệ sinh) xử lý được môi trường nước luôn bác nhỉ (có sỏi, có san hô..)
    Mà hình như bác để trên hồ luôn nhỉ? có lẽ nó hơi kồng kềnh tí. nhưng không sao miễn là nó phù hợp với bể và hiệu quả tốt là rất oke.
    Sáng chế hay đó bác. Mọi người có thêm bài để tham khảo
    Thanks bác

8. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Do bề ngang hồ mình khá rộng nên mình mới làm hộp lộc để trên có bề ngang lớn. Tùy theo kích cở hồ của chúng ta mà đặt kích thước cho phù hợp. Hiệu quả của nó khá tốt, mổi tháng thay 1 lần(tốt cho cá hơn) và mình đã thử 2 tháng không thay nước cá vẩn ổn.

9. hoaihong090504

hoaihong090504 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bộ lọc của bạn chắc nặng lắm hở?Ban để trên thanh giằng hồ luôn phảii không và thanh giằng hồ bạn dùng kình mấy ly vậy?Thanks.

10. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Hồ mình toàn bộ kính 10ly luôn cả thanh giằng, hộp lọc này cũng khá nặng áh.

11. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Hôm nay mới đọc bài này thấy bạn dl_dn đưa đường link hướng dẫn & ghi chú sản phẩm của TPA mình bấm xem thử thì không đúng của mình nên đính chính để tránh hiểu nhầm.
    Đây là bài của TPA
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=15926
    Cảm ơn bạn đã đưa link hướng dẫn.Bạn lưu ý dùm tên tác giả để tránh những hiểu lầm đáng tiếc & giúp anh em tìm hiểu chính xác hơn.

12. dl_dn

dl_dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sao lạ vậy ta???em nhớ rất rõ vì hôm đó em vừa đọc xong cách làm lọc của anh,thấy rất hay và ấn tượng nên thấy có người hỏi em mới đưa link mà.em nhớ rất rõ mà, kô hiểu sao lạ vậy,còn bài trích trong link này giờ em mới thấy và chưa đọc lần nào cả,khó hiểu quá,dù sao em vẫn gởi lời xin lỗi đến anh và tác giả của bài trên.

13. longfish

longfish Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cái này mua ở đâu mà chẳng có bạn tự chế chi cho nó mệt:D