Xin hỏi về cách xử lý (lại) máng lọc máy lọc Aquala P-950

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi vuyenthao, 7/1/11.

1. vuyenthao

vuyenthao Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn. Mình mới mua 1 máy lọc nước hiệu Aquala P-950 để lọc bể cá (nuôi 1 cpn La Hán 2 năm tuổi). Máy chạy rất êm, nhưng mình thấy máng lọc (theo mình) không được như ý, cụ thể là : ống dẫn nước vào máng lọc thông qua 1 lỗ nên chỉ thấm được 1 phạm vi bông lọc (cứ mỗi ngày mình phải đổi chõ bông 1 lần - hơi bất tiện!), phạm vi (bông) còn lại rất lớn thì nước không đến được. Mình định "chế" lại bằng cách cắt nhiều lỗ nhỏ dưới ống và kéo ống chạy dọc chiều dài của máng lọc. Theo các bạn thì như thế có ổn không ?

2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Đây là lọc aquila 950:

và lòng mề của bộ lọc này:

Bạn có thể bịt đầu ra, đồng thời đục những lỗ dọc hai bên để nước ra đều trên bông lọc. Tuy nhiên bạn nên tham khảo cách chế lọc HVT tại mục này: http://www.aquabird.com.vn/forum/forumdisplay.php?f=118

GHT thích bài này.
  3. vuyenthao

vuyenthao Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn đã trả lời nhanh. Nhân tiện cho mình hỏi là ở 2 đầu máng lọc có 2 lỗ. 1 lỗ dành cho ống đi vào (tạm gọi là lỗ A), còn lỗ kia (B) để làm gì nhỉ ? Nếu làm theo cách của bạn, thì đưa ống đi qua lỗ B, vậy còn lõ A - lỗ này ống không luồng qua được?

4. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Bạn nuôi la hán mà dùng lọc này thì không ổn, máy bơm vẫn giữ lại, nên thay hộp lọc nhựa bằng hộp lọc kính có tối thiểu từ 3 ngăn trở lên, nếu 5 ngăn càng tốt thì chất lượng nước mới đảm bảo.

5. NTD

NTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    bạn cứ bịt, đục, khoét tùy thích miễn sao hiệu quả là được. mình góp ý thật nhé bạn nên thay lọc khác đi, ví dụ lọc tràn 5 ngăn chẳng hạn, nếu tốt hơn bạn tìm lọc HVT trên diễn đàn mình thấy ok đấy, vừa thẩm mỹ nữa.

NTD@ thích bài này.
  6. NTD@

NTD@ Member

Thích đã nhận:
    1
    cam on bai dẫn đường của bạn mình mới chơi lên chưa biết đi đâu về đâu:laughing: