Xin hỏi về cây Ngưu mao chiên

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi ducchinh, 26/9/07.

1. ducchinh

ducchinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Tôi thấy mọi người hay trồng cây Ngưu mao chiên, tôi đi tìm mà không thấy có bán.
    Vậy anh em cho hỏi nó là cây ntn vậy? ngoài Hà nội có bán ở đâu? giá cả thế nào? và điều kiện cần thiết để cât phát triển?
    Thanks
    :applause:

2. newfamer

newfamer Member

Thích đã nhận:
    0
    lên trên anh Hòa YP ấy, đầy một vườn các loại, thứ gì cũng có

3. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Ngưu Mao Chiên hình như nghĩa là cây như Lông con Trâu, nó tua tủa ấy mà, giá cũng rẻ thôi, thi thoảng chợ Mơ cũng có vài chậu, nhưng chắc chắn thì bạn cứ lên bác Hòa Yên Phụ là có, 20k thì có mà trồng đầy nhà :) Cây này trồng cũng không khó lắm đâu

4. Do_Zung

Do_Zung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    ngưu mao chiên thì cũng có nhiều loại.ngoài bắc của mình thì thừong có giống ngưu mao chiên cao.trong nam có giống ngưu mao chiên lùn xòe.mùa này cũng ko phải mùa của ngưu mao chiên nên kiếm cũng khó.bạn lên nhà bác hòa may ra thì có nhưng chắc giống cũng xấu.nên nhớ khi trồng nhớ cặp vào rễ cuối của nó vùi xuống nền hết lớp rễ là ok...........hi vọng bạn có bể ngưu mao chiên đẹp.

5. zunarc

zunarc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thật không đó anh :D em không tin lắm ! NMC chả rẻ đến mức ý đâu , với lại bạn lưu ý là NMC sống hơi lạnh , nhất là khi trồng dười nước thì teo khoảng 20% :D trồng NMC là nản lắm đấy ạ :)

6. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình là người mới, trong hồ nhỏ có trồng NMC lùn làm nền thấy cũng không có gì khó lắm. Lúc đầu cắm hay bị nổi nên nhưng cắm vài lần là quen. Mua 20k chắc cắm đầy nền hồ 80 luôn đó. Mình thấy chúng cần ánh sáng tương đối mạnh.

7. thanhvnptsl

thanhvnptsl Active Member

Thích đã nhận:
    1
    nhà mình cũng có trồng NMC cao nhưng chẳng hiểu sao nó cứ bị bám các cặn bụi vào và rồi lục dần!mong các bác giúp đỡ.

8. NganLongBH

NganLongBH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cho mình hỏi cây này mua ở đâu? Bạn có thể post hình nó lên đây không bạn?

9. tuanxit

tuanxit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Mình chỉ biết ở Sài Gòn có chú Vũ (cỏ dại) là bán cây NMC thôi cả 2 loại lùn và cao
    Trồng NMC không khó lắm, khó là làm sao tránh cho nó đừng dính rêu tảo lên lá .Chính những thứ này làm lá NMC vàng úa và gãy khúc trông thê thảm lắm
    Một cánh đồng lúa NMC xanh ruợi thì rất tuyệt phải không nếu có vài bụi vàng vàng thì cảnh đẹp bị phá hỏng rồi

10. redblackmax

redblackmax Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng mua được cây ngưu mao chiên rồi,ở thành phố HCM thì mình mua ở cưa hàng Dã Tượng trên đường Lưu Xuân Tính,ở đó có anh chủ tiêm rất vui vẻ,hướng dẫn tận tình,giá cũng phải chăng.

11. tonytran

tonytran Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Pác này nói hay nhể. kekeke, NMC mà không khó á?? trồng làm sao cho k bị tảo mới là trồng. chứ nó cứ thoi thóp thì củng bùn. keke. theo mình tham khảo ở chổ A Vũ thì khó à, pác CỎ DẠI cũng có cái hồ NMC, nhưng cũng bị rêu, cao thủ như pác ấy mà còn thế, mình k tự tin. kekeke

12. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Heh he. Hôm trước ra chợ Mơ khoắng đc 3 cốc hết 15k, trồng cũng mỏi hết cả tay. Cây này nếu bị rêu thì khó mà phát triển đc. Nhưng cho e hỏi là cây này có cần CO2 k ạ? E nghe nói cây này phải có CO2 mới phát triển mạnh đc.Hiz.

13. diepthanhdien

diepthanhdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Loại này mình đang trồng trong Hồ 40 vuông, 2 bóng Jebo 35cm, có CO2, sau thời gian hơn tháng đã thấy nó bò rồi, thời gian đầu tuy có nhiều cặn bẩn và rêu bám, mình nuôi bóng vàng thả vô cho nó ăn 1 thời gian là sạch sẽ ngay, coi chừng mấy con mún nó ăn cụt hết ngọn nha mấy bạn.

14. dao_thanh

dao_thanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng muốn mua NMC, định qua tết mới mua nhưng thấy mọi người sôi nổi quá, chác chiều nay mua a, ah, mình nghĩ cần co2 cho NMC đấy, bể của 1 bạn mình biết NMC rất đẹp, co2 rất đầy đủ, mình nghĩ chơi thuỷ sinh nên có co2, có thể tự chế cho rẻ (dao_thanh cũng đang dùng co2 tự chế và rất hiệu quả khác với lúc chưa có),thân.

15. dao_thanh

dao_thanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi cho mình hỏi, nhà mình có mấy chú mún lùn, ít khi xuống tầng đáy, liệu có ăn đc NMC không, cảm ơn bạn.

16. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    mình khuyên bạn nên tránh mua những chỗ bán cây ở LXT,chém ác liệt lắm
    1 miếng TCN khoảng 5x5cm đã là 50kb-(b-(,lắm lúc cây ko dc khỏe (mình bị 1 lần rồi),ở HCM thì cứ ra tiệm của chú CODAI mà mua
    những cây như ngưu mao chiên mình cũng rất thích nhưng có vẻ khó trồng wé:(
    trồng nó cạnh mấy tảng đá cũng đẹp lắm đó,yêu cầu dinh dưỡng hơi khắt khe,lạng quạng là teo #:-S

17. diepthanhdien

diepthanhdien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    @dao_thanh: đợt trước mình trồng NMC, có 4 con mún mà nó vặt sạch Lông Trâu
    NMC cũng dễ trồng thôi, nhưng nó dễ bị rêu

18. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    NMC bị rêu thì làm sao vậy ah? bể của e mới setup được 1 tuần, mà trông NMC bị bám rêu vàng, trông nhìn nhu cây bị úa vậy, nhưng lúc e nhổ lên rửa lại thì lại xanh,làm sao để trị trêu kiểu đó ah, mà không phải chỉ có NMC, mà mấy cây TC,vảy ốc của e cũng bị bám rêu, thấy bảo nuôi cá bong vàng nhưng bể mới đước 1 tuần sợ chưa nuôi cá được. Các bác giúp e với ah

19. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    NMC đúng là sống chung với rêu, hết rêu nâu đến rêu trắng, nhưng nhà mình trồng NMC phát triển tốt lắm ( loại NMC cao) mua 5k của bac Hòa YP trồng được 1/4 bể 40 :D, trồng được 3 tuần chuyển bể 60, nó đã phát triển được 1/4 bể 60 rùi :D

20. tuanlam1984

tuanlam1984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cho mình hỏi bác Hòa YP nhà ở đâu vậy , mình cũng đang cần mua vài nguu mao chiên