Xin hỏi về cho cá ăn tép

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi ducmail, 24/2/07.

1. ducmail

ducmail Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi 1 tí, mình mua tôm thì bóc vỏ được. Nhưng tép nhỏ quá khó bóc vỏ quá chừng =(( .
    Vậy cho ăn nguyên 1 con khỏi bóc vỏ có vấn đề gì không các bác.

2. nvnam

nvnam Member

Thích đã nhận:
    0
    Tép thì thường mình ngắt đầu, ngắt đuôi thì cho ăn được rồi.

3. phongtran90

phongtran90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chỉ cần ngắt đầu là ổn bác ạ với lại đừng cưng em nó wa' nó hư người ra đấy

4. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Tép nhỏ bằng ngón tay út thì bạn nên ngắt đi phần mai đầy và các càng của tép cho cá ăn nhưng nếu cá bạn nhỏ 2-2,5 ngón thì bạn nên bóc vỏ ra trước khi cho cá ăn nha , nếu cá lớn thì chỉ lấy mai đầu nhưng nếu vỏ tép cứng ( vỏ già ) thì tốt nhất là nên lột tất hết nha.
    Còn tép như cọng nhang hay chỉ gấn đôi , 3 lần cọng nhang thì ko có gì đáng lo ngại cả .Bạn nên hiểu rằng cá có kích thước thế nào thì cần loại thức ăn với kích thước phù hợp .

5. ducmail

ducmail Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @phongtran90
    @Cây và cá

Cám ơn 2 anh nhiều nhé :D. Vậy là ổn rồi :D

6. ZXZ001

ZXZ001 Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà mình cho ăn tép lớn lộn vỏ rồi sắc nhỏ ra không à thấy nó ăn ngon lém

7. bupbebebu

bupbebebu Member

Thích đã nhận:
    0
    Ngoài tép ra thì mình nên cho cá ăn gì nữa đểphát triển đuôi của chúng

8. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tốt nhất là bạn cho ăn tép trứng đi, con lớn thì chỉ cần ngắt đầu hoặc ngắt kim ở mũi đi là đc, cho ăn mấy con tôm lột vỏ coi chừng tôm bệnh nguy hiểm lắm, với lại tôm lớn thì thịt nó dai, cá nhỏ ăn ko đc phun ra mau dơ nước lắm

9. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đuôi thì đến thời điểm thì nó sẽ phát triển thôi bạn ạ, chứ cá nhỏ thì làm sao đuôi hoàn thiện hết đc, mấy con cá nhỏ mà bạn thấy đuôi có châu là cá bị ép xác đó, còn đuôi cá hay bị đen thì bạn coi nên thay nước mới vào thường khoảng 3 ngày thì nên thay 1 phần nước, và chịu khó mở đèn cho e nó

10. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Tép thì bạn chỉ cần ngắt đầu nhọn là được, không cần bỏ vỏ đâu vì cá cũng cần canxi để phát triển, ngay cả cá bột tôi cũng chỉ cần cắt nhỏ bằng kéo kể cả vỏ mà đám nhỏ cũng quất tuốt

11. truonghoangdc

truonghoangdc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bột em cho nó ăn thịt bò và tép băm nhỏ rồi ăn thêm tim bò đông lạnh ngoài mấy tiệm cá bán sẵn có được ko,em cho nó ăn thấy nó ăn tốt lắm và mau lớn nữa,em ko cho ăn XO vì không biết tiệm ngọc anh nằm ở đâu không có địa chỉ vì nghe nói tiệm ngọc anh bán XO thật

12. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Cá bột ăn đồ tươi nhiều sẽ mau phát triển nhưng cũng có 1 số hạn chế như:
    - Bạn cho ăn nhiều quá nó sẽ mập,nhìn sẽ ko thấy gù phát triển, cho ăn vừa vừa, khi nó nhú đầu rõ thì tăng lên chút ít.
    - cá wen ăn thịt sẽ kén ăn đồ khô khiến bạn mất thời gian với nó.
    - mùa này thì dễ, nhưng hễ trời lanh thì ăn đồ khô nhiều dễ bệnh đường ruột.
    - thức ăn khô thì bạn cứ ra những cửa hàng uy tín mua là đc, có nhiều loại cho bạn lựa chọn: XO, Viking, king Kamfa, top, Quick, sumo ..... Tùy dòng cá mà bạn xài loại nào cho thích hợp và đỡ hao. Ví dụ dòng có châu nhiều thì xài XO, Viking, Sumo, KKF... dòng cá màu đỏ nhiều thì xài Quick, Top... rẻ tiền hơn, hay Viking đỏ càng tốt. Nhưng theo mình thấy thì cá nào có gù thì sẽ lên gù, ko phụ thuộc nhiều vào thức ăn lên gù miễn bạn nuôi tốt, nó luôn dạn dĩ, chạy theo tay, ko nuôi gần cá lớn hơn, ăn uống hợp lý, xử lý nước sạch, con nào trên 2 ngón mà chưa lên gù hơi thì bỏ, nuôi con khác. Có 1 số giai đoạn phát triển bạn cần lưu ý là, có những con sẽ nuôi đầu trước nên màu sắc hoặc châu sẽ mờ nhưng tới 3 ngón tay sẽ phát triễn tiếp dàn áo, nhưng tới tháng thứ 6 trở đi sẽ hoàn chỉnh, nghĩa là giai đoạn này nếu bổ sung Châu, đầu, màu sẽ khó hơn trước vì nó đã lớn. Thân

13. truonghoangdc

Thích đã nhận:
    0
    Mấy con cá hôm trước trí đươc mình cho nó ăn vừa đủ à,cho nó ăn thịt nhưng chỉ cho ăn có hai buổi thôi sáng và chiều,thỉnh thoảng thì cho ăn tép.Một ngày mình cho nó ăn có 2 buổi thôi vì sợ nó mập như thế được ko,còn thức ăn khô thì tìm chỗ bán đã

14. truonghoangdc

Thích đã nhận:
    0
    Mình còn nghe nói là cho nó ăn nhiều thì lượng mỡ sẽ tích tụ lên gù,vì nó bị phá vỡ cân bằng gì đó trong cơ thể nó có phải như vậy ko

15. truonghoangdc

Thích đã nhận:
    0
    Còn trong thời gian nó phát triển gù thì mình nên cho nó ăn cái gì cho nó phát triển hết,còn trong giai đoạn phát triển châu thì mình cho ăn bổ sung thêm thức ăn khô phải ko

16. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    chơi maximum luôn đi Trường, con nào lên cho lên, ép nó làm gì. bạn ko phải bán nên ko cần giữ dáng cho nó, có ép dáng thì những con tệ mai mốt cũng hiện nguyên hình à!

17. truonghoangdc

Thích đã nhận:
    0
    Hiiii nếu biết ép dáng thì cũng ráng ép thử một con xem thế nào,thôi chơi maximum luôn chủ yếu là vui

18. camapchetduoi

camapchetduoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    he'he'he'...đơt. vưa` rồi săn lung ở chợ,chả thấy tép đâu cả.Mình đánh liều cho nó ăn tôm biêtn.tôm cắt làm 4 fần,ko bỏ vỏ...nó chén tuốt...1 ngày 1 bữa ăn nửa con,2 bữa thì ăn thức ăn khô.Bây h mình nó to dữ tơn,mồm cũng to,mà tiếc là đầu to theo ko kịp,sai lầm,sai lầm

19. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Dinh dưỡng ở con Tép chính là... "Vỏ" của nó đấy bạn,Caroten trong vỏ tép là thành phần chính tạo nên màu và sắc tố của cá,,,tép bóc vỏ thì cũng bằng không.

20. atakaizoma

atakaizoma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu bạn kĩ hơn thì bạn bóc đầu và đuôi tép xong ban dùng tay bóp mạnh phần thịt tép tự động chạy ra khỏi vỏ tép, chúc cá bạn luôn khỏe mạnh