Xin HỎi VỀ CỎ DÙi TrỐng

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi duongphong155, 3/12/07.

1. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mình vừa mua được vài bụi cỏ dùi trống ở tiệm sơn hà đường nguyễn thông với giá 15k 1 bụi
    thật tình thì mình có nghe nói loại cỏ này rất đắt tiền hình như là 60k==>120k 1 bụi nên cũng ngại
    khi mua với giá quá rẻ nhưng mình đã xem thật kỹ đúng là cỏ dùi trống vì nó có 2 cái bông y như hai cái dùi trống nhưng mình thấy cỏ dùi trống của các bạn trên 4rum lá nó tròn trịa rất đep còn bụi cỏ của mình lá ko được tròn cho lắm mình trồng trên nền ADA mua ở APT hồ 60cm vuông cao 40cm xài bóng đèn hình vuông
    loại đèn hay để dưới ban công 54w máng đèn tự chế.CO2 tự chế = men bánh mì +đường
    xin các anh chị và các ban cho mình hỏi liệu đèn mình đang dùng có đủ sáng ko vì hồ vuông ko xaì nắp
    mà xài đèn 6 tất thì ko dc đẹp lắm. phân nền như vậy có trồng dc cỏ dùi trống hay ko (10kg ADA +10 kg nham thạch )
    rất mong nhận được sự giúp đở của các anh chị và các bạn
    xin cảm ơn

2. Dream

Dream Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Đó đúng là cỏ dùi trống đó bạn. Mình có ra đó rồi, đó là hàng Trung Quốc nên có hơi khác với loại ở Việt Nam mình. Theo mình thì đèn của bạn không thích hợp với thủy sinh, mình nghĩ bạn nên thay đèn Osram, jebo thì cho cánh sàng tốt hơn. Cỏ dùi trống trồng trên nề ADA thì nên có thêm phân nhét.
    Thân.

3. duongphong155

Thích đã nhận:
    4
    xin cảm ơn DREAM minh sẽ thay đèn ngay mình cũng đã nghỉ đèn này xai ko dc nhưng vì thấy nó vuông và vừa vặn với cái hồ với lại mình chế cái máng đèn hơi bị đẹp..hihi...nên đánh liều xài thử
    nếu đúng là cỏ dùi trống thì mình yên tâm rồi cảm ơn bạn

4. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Theo kinh nghiệm sách vở và của những người đi trước thì không nê nchọn những cây đang ra hoa vì khó trồng hơn nhưng cây chưa ra hoa. Bạn nên cắt hai cuống hoa đó đi, những lá phía dưới gần gốc cắt bớt đi. Khi trồng nên trồng bằng tay vì rất khó trồng bằng dụng cụ. Dùi trống cần ánh sáng mạnh đến rất mạnh, đòi hỏi dinh dưỡng cao. Hy vọng vài thông tin giúp bạn trồng được cây dùi trống đẹp. Có gì chưa đúng mong các bạn bổ xung thêm. Thân

5. duongphong155

Thích đã nhận:
    4
    xin cảm ơn bác TIEN 378 qua sự chỉ dẩn của bạn mình đã cắt đi hai cái hoa rồi mặc dù rất tiết vì 2 hoa rất đẹp còn phần lá dưới gốc thì ko tài nào cắt dc sợ động mạnh làm cây trồi gốc lên mình đã mua 1 bộ bóng jebo đèn đôi 2 bóng
    qua diễn đàn này mình học hỏi dc rất nhiều với một người mới chơi như mình sự chỉ dẩn của các bạn làm cho thú chơi thủy sinh dc nhân đôi
    một lần nữa xin chân thành cảm ơn

6. tuanxit

tuanxit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Hồi trước tôi nghe thằng em họ nói có 1 tiệm thủy sinh ở gần chợ cầu (gò vấp ) có bán dùi trống .Nhìn thấy cỏ dùi trống của anh em trang 4um đẹp quá ! Dặn nó mua dùm 10 bụi (giá 20k) bụi nhỏ lắm đem về trồng cũng có hoa .Có lần lên chú Vũ (cỏ dại) sắm cây "khoe" với chú là mua với giá 20k chú bảo đó là cỏ mọc đầy ngoài ruộng và dẫn vào nhà cho xem cây của chú , thật bất ngờ cỏ dùi trống của chú cỏ dại to gấp nhiều lần cây của tôi ,cây nhỏ to gấp 3 ,còn cây lớn chắc gấp 5 ,6 gì đó ( cửa hàng ở bên Bùi Viện)
    Bạn xem lại coi có phải đó là cây dùi trống mà anh em trên diễn đàn đang trồng không vì dùi trống có nhiều loại lắm nếu dính ngay cây bình thường nuôi uổng lắm

7. duongphong155

Thích đã nhận:
    4
    đúng thật cỏ dùi trống của mình là hang việt nam mọc dầy ngoài ruộng rồi bởi vì mẹ của mình nói là thấy cây này quen quen và mẹ mình nói đi xuống vĩnh lộc gần chùa phật cô đơn có cái mương nó mọc dầy nhóc
    mình gom dc cả mấy chuc bụi đang trồng thử trong cái hòn non bộ ngoài sân dể xem nó có thich ứng với hồ thủy sinh hay ko nếu trồng dc thì nó củng đẹp đấy chứ
    có diều hơi buồn là cây dùi trống trong hồ của mình sắp die rồi mình mê loại cỏ này lắm phải cố gắng nuôi cho bằng dc cây này mới thôi thua keo này ta bày keo khác mà ...hi...hi
    cảm ơn TUANXIT đả cho mình biết về thông tin này

8. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Cây thủy sinh nói chung và cỏ dùi trống nói riêng đều bắt nguồn ngoài thiên nhiên, không tính một số loại được lai tạo trong phòng thì nghiệm :) . Mình đã từng lấy cỏ dùi trống ngoài thiên nhiên rồi, chỗ nào mà có thì thường có rất nhiều. Hiện tại những cây mình lấy về một số anh em vẫn còn trồng trong hồ đường kính lớn nhất khoảng 5-6cm và mình cũng từng sở hữu vài cây đường kính khoảng 10cm, cỏ ngoài thiên nhiên thường mọc bán cạn do đó khi đưa về trồng vào hồ thì đòi hỏi 1 thời gian cho nó thích ứng với môi trường ngập nước hoàn toàn. Nếu hồ bạn đủ dinh dưỡng, đủ sáng, CO2 thì ít nhất 90% là sống và phát triển. Vài ý kiến cá nhân có gì chưa đúng mong các bạn góp ý. Thân :)