Xin hỏi về Cu khách

Thảo luận trong 'Cu gáy khách, cu khiển (cu gáy bảo)' bắt đầu bởi wishmelucky, 18/9/11.

1. wishmelucky

wishmelucky New Member

Thích đã nhận:
    6
    #:-S tình hình là em mới mua được hai chú cu khách,khi đến nhà người ta xem thì em nó gù người nhiều lắm nhưng khi em mang về nhà thì im luôn-em mua được 5 ngày rồi bác nao chỉ dạy cho em chút kinh nghiệm với!!

2. cung so thich

cung so thich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    178
    chắc t¹i mới mang về còn lạ chủ lạ nhà nên chưa gáy thôi.nhân tiện nói về cu khách e kê các bác nghe cắc bác gặp trường hợp thế này chưa.chim khách 1 con cứ thấy đàn ông thì gù liên tục còn đàn bà thi không chụi gù,còn 1con thì ngược lại.có thật 100%.các bác có kinh nghiệm chém hộ e mấy câu.thân

3. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Hehehehe!!!
    Cái này em biết nè : Một con là cu đực , một con là cu cái đó Bác ....
    Đầu tuần vui tí... Hehehehe

4. tronggiap

tronggiap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,146
    Chưa hẳn đâu Cụ Gió ơi! Chẳng may nó lại là Gay thì sao?????? Lúc đó "Đực" vẫn thích "Đực" đấy Cụ ạ. Nói chung con mà chỉ gù với phụ nữ con đó chình là Con trống, còn con chỉ gù với đàn ông, thì còn phải xem lại nhé cụ ạ!

Last edited: 19/9/11
  5. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Chuyện này em nói ra các Bác cho ý nhe, em có 1 con bổi cũng gáy gọi, cũng bo ( gù) bình thường nhưng nuôi lắm rồi ko chịu nổi xuất sứ từ Bình Thuận mua ở tiệm chim nhưng theo cách phân biệt trống mái thì em sờ ghim chỉ có 1 bên, nên em cũng có ý nghĩ nó là PĐ em vẫn đang nuôi để luyện ý chí, vì nó ko chịu nổi. Các Bác có gặp trường hợp lạ này chưa ạ?

6. hieutrungvuhg

hieutrungvuhg Active Member

Thích đã nhận:
    129
    Tôi cũng đang gặp trường hợp như bạn đây "Tôi đi mua 01 em cu khách, khi ở nhà chủ cũ em nó gáy rất hung, vẫy tay là gù..., gáy gọi đủ cả, giọng được...), mà khi về nhà vài hôm đầu vẫy thì vẫn gáy nhưng không sung nắm, sang tuần thứ 2, 3 thì em nó tịt hẳn (vẫy ko gáy nứa) thỉnh thoảng gáy gọi một vài tiến bâng cua (tôi đang nghĩ kho biết là do nó đang nhớ chủ cũ hay là do em mồi mới nổi của tôi đang đè, vì tôi thấy mấy hôm đầu em nó gù là em mồi gù lại ngay...). Và còn buồn hơn là em nó chòi lồng thì thôi rồi (gần giống chim bổi... gia sức thò cổ đồi ra chứ không phải sợ người). Chắc cũng phải mất thời gian dài dài để em nó quen với môi trường mới, chủ mới và cũng cho em mồi mới nổ tách ra một chút. Hi vọng em nó sớm trở lại được phông độ như khi khi mình mới gặp kho thì buồn nắm, buồn ko phải sót tiền mà do muốn tìm dc em ưng ý tý cho đỡ tý nghiện cu cò. Vậy mà em nó lỡ quay mông lại với mình, thế mới đau chim chứ =))=))=))

Last edited: 14/11/12
  7. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    tách con mồi ra đi bạn,em nó đòi ra để chiến với em mồi đó,=> con mồi bạn hay làm em nó không chịu nổi nên đòi ra đó mà.thân

8. duongcuong

duongcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    834
    Em thì cũng nuôi và mua nhiều cu khách rồi bạn cứ lại gần nó nhiều cho nó ăn cái gì nó thích!! cho ăn it thôi vừa cho vừa huýt gió hoặc cục cu cục cu như đang gù rồi nó quen là nó gù lại thôi!!! Chúc hai em chim của bạn mau nổi lại. nhớ đừng thay lông cũ của nó nhé nhé, treo một chỗ thôi căng rồi mới đổi

9. fdhuyhalong

fdhuyhalong New Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình thì cu khách nó fải quen hơi chủ, quen fong cảnh nhà cũ thì nó gáy hăng, kể cả người lạ đến nó cũng gáy. Khi đôi chủ và đổi môi trường sống nó im tịt là fải. Đến khi nào nó quen nhà mới, quen chủ mới (lâu hay mau tùy từng con) thì nó sẽ gáy thôi. Mình có một chú cu khách gáy suốt ngày để lại cho a cùng phường. Về nhà ông ấy, nó gáy rất ít, lại mang sang đổi con khác. Vừa đến san nhà mình lại gáy ầm ầm. â

giappx and PHIOMON like this.
  10. doan.thuan

doan.thuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    mới 5 ngày thui, bạn đừng lo lắng, có người cho mình 2 con, 1 con thuần người rùi nhưng vẫn chưa gáy, mãi 1 tuần mới lai rai lại và 1 tháng sau thì gáy ầm ầm rùi. con cu mình có nước chơi sa cầu máy cánh gì gì đó, nhưng nó lại hay chòi lồng nữa, với lại khi mình vừa bước ra khỏi nhà hay đi về nhà là nó gáy um sùm à, mình huýt sáo nó cũng gáy, nói chuyện ồn ào nó cũng gáy. k biết nó thành cu khách chưa hay cu mồi, mình cũng k rành, mong được chỉ giáo

PHIOMON thích bài này.
  11. nguyengiahung

nguyengiahung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Em có thấy tận mắt hai trường hợp, cả hai trường hợp đều chọn chung một cách giải quyết:
    1. Ông chú ở gần nhà mua của ông cùng làng một con cu khách, ở nhà chủ cũ gáy gù như điên như dại, về nhà ông ấy câm luôn, thỉnh thoảng gáy gọi thôi, khi chủ cũ mới đến cổng ho một tiếng nó lại cắm đầu chổng đít lên để gù.
    2. Em mua một con ở Hà Đông về mấy ngày đầu gáy gù như điên nhưng chỉ được 4 5 ngày và rồi im tịt.
    Cả em và ông chú gần nhà đều chọn cách là trả về chủ cũ vì sau gần 3 tháng không tiến triển. Về đến nhà cũ nó lại gáy gù ầm ầm, nản!

Theo em ở đây có một số nguyên nhân sau:
    - Chim chưa lũa hẳn.
    - Chim đã quá quen với chủ cũ và chưa bao giờ chuyển chỗ treo.
    - Có thể về nhà mới có chó, mèo, chuột làm em nó sợ lúc đêm đang ngủ.
    Chúc chim bác sớm phục hồi phong độ!